กระต่ายเป็นแบบนี้แล้วเสีย มีสาเหตุมาจากอะไรคะ

เราเลี้ยงน้องบแบบขังกรง ในห้องนอนค่ะ ปล่อยออกมาเล่นด้วยบ่อยๆ ก่อนน้องเสียคือ เราให้น้องอยู่บ้านตัวเดียว 2 วัน 1 คืนค่ะ (เคยทิ้งน้องให้อยู่ตัวเดียวนานสุด 1 สัปดาห์ หญ้าน้ำอาหารครบครัน ไม่เป็นอะไรค่ะ กลับมาสบายดีมากๆ) ก่อนที่เราจะไม่อยู่น้องปกติดีทุกอย่างค่ะ ไม่มีอาการอะไรเลย พอกลับมาอีกวันเห็นน้องนั่งซึมขดตัวอยู่ที่มุมกรง ก็เลยคุยเล่นกับน้องค่ะ น้องได้ยินเราแล้วก็เหมือนพยายามจะลุกเดิน แต่เดินไม่ได้ค่ะ เซล้มลงไป ทรงตัวไม่ได้เลย ตอนแรกนึกว่าน้องเจ็บขาแต่ไม่ใช่ค่ะ พออุ้มน้องออกมาจากกรง น้องก็พยายามเดินหลายครั้งแต่ก็ยังเดินไม่ได้ เซล้ม ดิ้นๆ กลิ้งไปมาค่ะ เราสงสารน้องมากๆเลยค่ะ ตอนนั้นเวลาประมาณ 5 ทุ่มกว่าแล้ว ร้านสัตวแพทย์ใกล้ๆไม่เปิดเลยค่ะ เราเลยลูบน้องให้น้องนอนเฉยๆเพื่อดูอาการค่ะ แล้วหลังจากนั้นซักพักน้องก็นอนชักเกร็งไปทั้งตัวเลยค่ะ ชักแล้วก็หยุดประมาณ 4 รอบค่ะ เราสงสารน้องมากๆ ร้องไห้ใจจะขาดค่ะ น้องคงเจ็บมากๆเลยค่ะ ก่อนน้องจะไปก็คือชักเกร็งแล้วก็มีเสียงร้องค่ะ คงเจ็บมาก เราไม่รู้สาเหตุเลยค่ะว่าน้องเป็นอะไร ทำไมถึงเป็นแบบนี้ ทั้งที่ก่อนหน้านี้ปกติดีทุกอย่าง มีใครพอจะทราบสาเหตุไหมคะ มีใครเคยเลี้ยงแล้วน้องจากไปแบบนี้รึป่าวคะ TT
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่