TG 491 BKK-AKL ด้วย Boeing 787-9 Dreamliner แบบ Royal silk class ส่วนตัวดี มีข้อจำกัดนิดๆ ใช้ Lounge TG-BKK

ครั้งนี้มาแบบด่วนๆ รีบมารีบกลับ  ใช้บริการไมล์แลกตั๋วโดยสารของการบินไทย เร็วมากครับ รอแป๊บบบ!!!
             ไมล์แลก ไม่ช้าครับ แต่ AKL หาว่างยาก แต่ เข้าชื่อรอไม่นาน ขึ้นมาก็ว่างอยู่หลายที่ครับ 
ใช้สิทธิ 50% ไมล์ของ Gold ครับ จ่ายภาษีไป 9,190 บาท ครับ การบริการไม่แตกต่างครับ เยี่ยมๆ

มารับลูกบ่าวคนเล็กกลับไทยครับ เป็นครั้งแรกที่มาไกลๆ แบบด่วนๆ เพราะมีงานแบบแน่นๆ ที่ไทยรออยู่เลยครับ
            รอบนี้มา Auckland พักแค่ 2 คืน มาพักที่ Cambridge 1 คืน พักที่ Auckland 1 คืน ครับ

บรรยายกาศมา Check-in ที่ สุวรรณภูมิ  ไม่ได้ Print E-Visa มา แต่โหลดไว้ในโทรศัพท์ แต่ จนท.สายการบินหาเจอ
ความเป็นสายการบินเจ้าถิ่น ก็สะดวกสบายหน่อย มา Check-in เสร็จ 
แลกเงินนิดหน่อย เพราะดูแล้วงานนี้รูดบัตรดีกว่า ทำประกันอีกนิดหน่อยเพราะมาแค่  ...... 3  วัน ก็กลับแล้วครับบบบ....
ทุกอย่างเรียบร้อย ก็ผ่านช่องทางพิเศษ เร็วด่วนมากๆๆ เหมือนเช่นเคย ผ่าน ตม. แล้วเจอป้ายบอกไปห้องรับรอง D ลงบันไดเลื่อนมาเจอเลย Check-in ที่ Lounge อีกรอบ มานั่งสงบใจที่ มุมไวน์ ขอไวน์แดง ไม่ชอบหวาน จนท.บอกมีแบบเดียวเลยครับ

Lounge TG นี้ มุมไวน์แยกออกมาแบบห่างจากพื้นที่บริการ จุดนี้ดูไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ มุมนี้น่าจะแบ่งพื้นที่มาเป็น TG Shop ก็น่าจะเข้าท่า

ซุปหอมใหญ่ของ TG รสชาติดีครับ

จากนั้นรีบไปนวดเท้าก่อนเลย ..... ครึ่ง ชั่วโมงก็ยังดี ก็เกือบหลับได้เหมือนกันครับ คนเยอะครับ ต้องนั่งรอแป๊บบบบ เสร็จแล้วก็ จิบเครื่องดื่มสมุนไพรร้อนๆ

ไปหาของหนักใส่ท้องหน่อย เจอแกงเขียวหวาน ก็ต้องสักหน่อยครับ ,เจอเมนูข้าวขาหมู ก็เลยขอ จนท. ว่าไม่เอามันๆ มากๆ ขอเนื้อๆ  ติดหนังติดคากิได้นะ ฮ่าๆๆ 
อร่อยมากๆๆ  ฝรั่งต่อแถวเลยครับ
ทานแล้ว อร่อยจริง

มาดูเวลาเหลืออีก 25 นาที ต้องไป gate C7 แล้วหล่ะ
แต่อยากอาบน้ำมากเลย เลยแวะที่ Lounge C ใช้เวลาให้เป็นประโยชน์ เข้า Lounge แล้ว เดินมาที่ห้องอาบน้ำเลย ด่วนสุด เรียบร้อยแล้ว ก่อนไปขึ้นเครื่อง เผาหัวด้วยบรั่นดีนิดดดด ด้วยเวลา 3-4 นาทีครับ

จากนั้นรีบมาที่ Gate สุดท้าย ยังต้องรออีกแป๊บครับ

พอเรียกขึ้นเครื่องแล้ว ต้อนรับด้วยเครื่องดื่ม แชมเปญ ครับบบ

Boeing 787-9 Dreamliner ชั้นธุรกิจ นี้ช่องใส่ของกระจุ๊กกระจิ๊ก นอนราบ 180 องศาครับ มีผ้ารองปูนอน ที่นั่งจัดวางเหมือนฟันปลา 1-2-1 บางคู่รักเขาไม่ชอบเท่าไหร่ นั่งแล้วเหมือนห่างเหิน แต่ก็แป๊บน่ะ

ความกว้าง 20 นิ้ว ปรับด้วยปุ่มควบคุมที่อยู่ข้างตัวอยู่ใกล้ ๆ กับรีโมทควบคุมจอ ผมตัวเล็กๆ นอนแล้วก็พอดีๆ คนตัวใหญ่น่าจะอึดอัดนิดหน่อยครับ

ไม่ชอบตรงจอเท่าไหร่ครับ หน้าจอทีวีส่วนตัว ขนาด 16 นิ้ว แบบเอียงๆ เฉียงๆ พอเครื่องจะลง จนท. จาขอให้หยุดชมภาพยนตร์ เพราะด้วยเหตุว่า พอเครื่องลงมีแรงกระแทรก จะทำให้จอภาพกับโครงหลวม .....เออเน๊อะ เข้าใจได้

อาหารและ Armenity สำหรับ TG 491 BKK-AKL ครับ

Armenity ที่จัดมาให้ รอบนี้เป็นเจ้าเป็ดขี้เหล่ , ผ้าห่ม และรองเท้าผ้าสำหรับใช้บนเครื่องบิน
อาหาร เมนูมีดังนี้ครับ
เที่ยวไป ผมไม่ได้ ระบุอาหารไป จะลองเสี่ยงทายดูครับ
เจอเมนูปลากะพงเผาแบบยุโรป มีมะเขือแดงเผด้วย รสชาติดีครับ เรียบเลย
ภายรวมเกลี้ยงหมดครับ

มามื้อเช้าก่อนเครื่องลง ผมเลือกเป็นเมนูข้าวต้มไก่ ใจอยากได้ข้าวต้มปลา ทีแรกแอบบดีใจนึกว่า “ข่าวต้มขาว” เสริฟด้วยไข่เจียวทรงเครื่อง พร้อมผลไม้ โยเกิต ฯลฯ อิ่มมาก ข้าวต้มร้อนอีกหน่อยจะดีเยี่ยม ใส่ไก่สับมาเยอะเลยครับ
การให้บริการดีเยี่ยมครับ ห้องน้ำก็รอหน่อยได้ครับ รวมๆ ก็ดูดีครับ

การบินไทย มีแถม wifi ฟรีครับ นิดเดียวก็ยังดี ฮ่าๆๆ
จากนั้นหลับไปตื่นหนึ่ง แสดงอาทิตย์กำลังเริ่มส่องไปทั่ว ลดความหนาวเย็นได้มาก แต่ด้วยกระจกปรับแสงของรุ่นนี้ เลยชิวๆ ไม่ร้อนเลยครับ 

ขนมปังกระเทียมยังอร่อยมาก อดเสียดายว่าไม่เจอ ชุดชีสผลไม้ของการบินไทย 
ภาพรวมรอบนี้ทำได้ดีครับ แต่ต้องงดชมทุกอย่าง ก่อน Landing ครับ กลังช่องจอหลวม .........

มื้อเช้า ข้าวต้ม กับไข่เจียวทรงเครื่อง ก็ดูจะเข้ากันดี แต่ไข่เจียวน่าจะแห้งไปหน่อยครับ  
     รอดูเที่ยวกลับไทย TG492 สั่งอาหารไว้ ค่อยชมอีกทีครับ 
ก่อนลงเครื่อง ท้องฟ้างดงามนัก 
ลงมาก่อนอื่นหาซื้อ Sim ก่อนเลย ถูกกว่าซื้อ แพ็กเกจ จากไทยมาครับ

สรุป จ่ายไป 43 NZD ครับ มีโปรโทรฟรีกลับไทยด้วยครับ
ตามด้วยไวน์แดง 3 ขวด สอบถามแล้วเขาว่าได้ถึง 6 ขวด เรา  2  ไปฝากโฮสลูก 1 ขวด ไม่อยากเสี่ยง 

ออกจากสนามบิน ประตู 11 มารอรถ shuttle bus บริษัทรถเช่า มารับไปเอารถ 
ใบขับขี่สมาร์ทของไทยใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา ก็เขียนที่อยู่ไทยให้เขาเพิ่มครับ ส่วนอุปกรณ์นำทางไม่ได้ใช้
                       ผมใช้ Google Navegater แทนก็ OK เลยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่