ขอความรู้เรื่องวงจรของเล่นแม่เหล็กไฟฟ้าครับ(แมวกวัก)

สวัสดีครับ ผมอยากลองทำของเล่นแม่เหล็กไฟฟ้าแบบเดียวกับแมวกวัก เลยไปซื้อของจริงมาแกะแบบดู
(ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไฟฟ้า-อิเลคโทรนิคส์เท่าไหร่) ก็ได้แบบมาตามรูปครับ

ทีนี้ผมมีจุดสำคัญที่ผมสงสัยอยู่สองจุดตามที่เขียนไว้ในรูป ตัวหนังสือสีแดงนะครับ

1. คือที่แผงวงจร ผมไม่ทราบว่ามันคือตัวอะไร และมีวิธีเลือกใช้อย่างไร(เช่น ขนาด รุ่น การเลือกค่าหน่วงเวลา) เข้าใจว่ามันคือตัวหน่วงเวลา
ให้กระแสจากแผงโซล่าร์ส่งไปขดลวดแบบเป็นจังหวะ ให้ตรงกับจังหวะการเหวี่งของแขนแมว พอแม่เหล็กที่เหมือนลูกตุ้มเหวี่ยวผ่านขดลวด ก็มีการปล่อยกระแสมาทำให้เกิดแรงผลักเหวี่งขึ้นไป แล้วก็หยุดกระแส(แรงหมด) แขนขึ้นไปด้วยแรงเฉื่อยอีกสิดหนึ่งแล้วก็หยุด จากนั้นตกลงมาผ่านขดลวดอีกที
ตัววงจรก็ปล่อยกระแสมาใหม่ตอนที่ลูกตุ้มเพิ่งผ่านไป ดันกลับขึ้นไปอีกข้างนึง กลับไปกลับมา

2.หลักการพันขดลวด เราสามารถซื้อขดลวดมาทำเองได้หรือเปล่าครับ มีหลักการและเทคนิกในการพันอย่างไร

รบกวนถามเท่านี้ก่อนครับ ถ้าผมอธิบายอะไรไม่ชัดเจนหรือมีตรงไหนผิดกรุณาชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
รูปตัวแผงวงจรจากในตัวแมวกวัก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่