อยากทราบว่า สัญลักษณ์ ห้ามจอดรถ มันมีแบบไหนบ้างครับ

เมื่อวาน ผมไปทำธุระแถวๆกระทรวงมหาดไทย ก็พยายามหาที่จอด จนได้ที่จอดบนถนนราชบพิธ (ถนนเชื่อม ระหว่าง วัดราชบพิธ กับ วัดสุทัศน์) โดยจอดฝั่ง ร้านศึกษาภัณฑ์พาณิชย์ 
หลังจากจอด ก็ดูว่ามีป้ายห้ามจอดไหม เพราะรู้อยู่ว่า แถวนี้ ถนนส่วนมากห้ามจอดรถ   
เมื่อดูไม่มีป้ายห้ามอะไร ผมก็ไปทำธุระ จนเสร็จก็กลับมาที่รถ อ้าววววว !!!! เจอล็อคล้อพร้อมใบสั่งให้ไปเสียค่าปรับ แล้วผมจะไปทำอะไรได้ ก็ไปเสียค่าปรับสิครับ

ผมกลับมาที่รถอีกครั้ง มองดูป้ายบนถนนอีกรอบ ผมก็ยังไม่เจอป้ายห้ามจอดอยู่ดี ( ไม่ว่าจะเป็นแบบที่เป็น ตัวหนังสือ หรือ สัญลักษณ์แล้วมีขีดขวาง) หรือแม้แต่ ทาสี ขาว-แดง หรือ ขาว-ดำ บนริมฟุตบาทก็ไม่มี
ที่ผมเจอมีแต่ป้าย ห้ามจอด/ขับ มอไซต์บนทางเท้า (ของจราจร) กับ ป้ายห้ามขายของบนทางเท้า (ของ กทม)

ผมจึงได้ถ่ายรูปริมถนนด้านที่ผมจอดรถไว้ โดยถ่ายจากช่วงกลางของถนน (ร้านศึกษาภัณฑ์) ถ่ายไปด้ายซ้าย(ตามแผนที่)ไปเรื่อยๆ จนสุดถนนฝั่งวัดราชบพิธ

จากนั้นผมก็ถ่ายไปด้านขวา ไล่ไปทางวัดสุทัศน์อีกที แต่อันนี้ ผมถ่ายมาแค่รูปเดียว เพราะ เป็นชุมชน ร้านค้า โรงเรียน ซึ่งก็ไม่มีป้ายอะไร

ผมจึงอยากสอบถามหาความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ ว่า …. นอกจาก “ป้ายสัญลักษณ์ห้ามจอด” กับ “สัญลักษณ์ ทาสี ขาว-แดง หรือ ขาว-ดำ บนริมฟุตบาท”
.....  มันยังมี “สัญลักษณ์อื่นใดอีก” ที่บอก ผู้ใช้รถว่า ถนนตรงนี้ห้ามจอด อีกไหมครับ ? เผื่อผมจะพลาดอะไรไป

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ตรงนี้ดูยังครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่