พาชมไฮไลท์ซีอาน 3 วัน 2 คืน ไปอย่างชิล ราคาประหยัด พักสบาย

สวัสดีครับ วันนี้ จขกท. จะพาไปเที่ยวซีอานกันแบบเก็บเฉพาะที่ไฮไลท์ 3 วัน 2 คืน 
หมดทริปนี้ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 10,000 บาทครับ 

ก่อนอื่นมาดูแผนการเดินทางในทริปนี้กันก่อนเลยครับ
Day 1 :เดินทางถึงซีอานช่วงบ่าย เที่ยวกำแพงเมืองซีอาน, Bell Tower, Muslim Cultural Street,และ Chinese New Year and Spring Festivals
Day 2 : สุสานจิ๋นซี และทะเลสาบฮั่นเฉิง
Day 3 :เดินทางกลับช่วงบ่าย

มาเริ่มกันเลยครับ

เริ่มที่โรงแรมของเราครับ เราพักที่ Campanile Dayanta ใกล้ ๆ เจดีย์ห่านป่าใหญ่ครับ

สภาพในห้องครับ

บรรยากาศแถว ๆ ที่พักครับ

สถานีรถไฟใต้ดินซีอาน เส้นทางจะเป็นตะวันออกไปตะวันตก เหนือจรดใต้ครับ

บัตรรถใต้ดิน

เสร็จแล้วมาลงเที่ยวแถว ๆ กลางเมืองครับ มาดูกำแพงเมือง

และก็เดินมาถึง หอระฆังเมืองซีอาน

จากนั้นก็เดินทางมาที่ ถนนมุสลิมครับ มีอาหารให้เลือกกินหลากหลาย
เนื้อแพะ
เนื้อแพะแบะ ๆ
ปลาหมึก เหนียวมากครับ

เสร็จแล้วมาต่อกันที่งานเทศกาล Chinese New Year and Spring Festivals โชคดีมากครับ เพราะมาถูกช่วง เขาจัดอลังการมาก ๆ
งานจัดหน้าวัดต้าย่านถา หรือเจดีย์ห่านป่าใหญ่ที่พระถังซัมจั๋งเคยจำพรรษาอยู่ครับ

เสร็จแล้ววาร์ปมาวันที่ 2 อาหารเช้าโรงแรม รสชาติโอเคพอไปได้ครับ

เสร็จแล้วออกเดินทางจากโรงแรมมาที่สถานี Bei Kezhan เพื่อนั่งรถต่อไปชมสุสานจิ๋นซีกันครับ
ซื้อตั๋วแป๊บ 100 Yuan

จริง  ถ้าแนะนำอยากให้มาชมหลุมที่ 1 นะครับ เพราะมีหุ่นดินเผา ส่วนหลุมที่สอง - สามเหลือแต่หลุมเปล่า ๆ 

เกอ อาวุธที่ทำให้แคว้นฉินครองแผ่นดิน
บันทึกของคนงานเริ่มขุดหลุม
เสร็จแล้ว กลับมาในเมืองก็บ่ายสามละครับ แวะมากิน KFC ที่ Bei Kezhan

มาต่อกันที่ทะเลสาบ ฮั่นเฉิง เดินแค่ครึ่งเดียวพอนะครับ เหนื่อย ใหญ่มากกก

ปราสาทนี้สวยดีครับ

มาถึงมื้อเย็น อาหารก็โอเคครับ ที่ไม่ค่อยกินมีรากบัวผัด หนึบ ๆ แต่เป็น Signature
กินเสร็จกลับบ้านนอนครับ

ตื่นเช้ามาบรรยากาศดี ๆ วันสุดท้าย แวะวัดพระถังก่อนกลับ
ถ้าจะเข้าเจดีย์เสียตังค์อีก ไม่เข้าดีกว่า
สุดท้ายมารอรถที่เดิม เผื่อเวลาไว้หน่อยก็ดีครับ

จบแล้วครับสำหรับทริปซีอาน สั้น ๆ ชิล ๆ งบประหยัด
ค่าตั๋วเครื่องบินไปกลับ
6,500 บาท
ค่ากินรวมเดินทาง 2,000 บาทก็อยู่ครับ เพราะอาหารถูกและค่าเดินทางถูกมาก รถไฟใต้ดิน ใกล้ไกลก็ 2 หยวน
ค่าเข้าสถานที่ให้เต็มที่ 1,500 บาท

ส่วนโรงแรมคือ Campanile' Dayanta ราคาประหยัดมากครับ คืนละ 1,300 บาท ห้องกว้างสุด ๆ
ไว้คราวหน้ามาพบกันกับทริปโตเกียวนะครับ

"ส่วนทริปอื่น ๆ อ่านได้ที่"
พาเที่ยวฝรั่งเศสฉบับเด็กประวัติศาสตร์ ดื่มด่ำอารยธรรมเมืองโรแมนติคแห่งยุโรป ตอนที่ 1 ตะลุยปารีส https://pantip.com/topic/38298426
[CR] พาเที่ยวฝรั่งเศสฉบับเด็กประวัติศาสตร์ ตอนที่ 2 Paris-Lyon https://pantip.com/topic/38850184

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่