[Weverse Tips & Rules] สอนวิธีการใช้งานและอธิบายกฎของแอพเบื้องต้น

exclaimขออนุญาตไม่แท็กห้องรวมเพราะไม่อยากให้คนนอกด้อมกับน้องแอนเข้ามาเห็นค่ะ (เนื่องจากเคยมีคนนอกเข้ามาป่วนในแอพ TT)exclaim

อมยิ้ม33

ตอนนี้ตัวแอพได้เปิดให้บริการครบทั้ง 2 ศิลปินแล้ว เราจึงอยากแชร์ข้อมูลเบื้องต้นของแอพให้แฟนๆของทั้ง 2 วงค่ะ

*ตอนนี้มี 4 แล้วววว*

1. การสร้าง Account

แอคเคานท์หรือบัญชีของแอพนี้สร้างไม่ยากค่ะ ถ้าคุณมีแอคเคานท์ของ Bighit Shop หรือ Weply อยู่แล้ว

สามารถกดแถบเขียวล็อคอินเข้าสู่ระบบได้เลยค่ะ

* บางคนจะมีปัญหารหัสผิด(เพราะรหัสผ่านผิดกฎ) ให้กดตั้งรหัสผ่านใหม่โดยมีทั้งตัว อักษรพิมพ์ใหญ่, พิมเล็ก, ตัวเลข และ อักขระพิเศษ เช่น _ ค่ะ *

สำหรับคนที่ยังไม่มีบัญชีดังกล่าวให้ลงทะเบียนด้วย G-mail / Twitter ค่ะ (ห้ามกดแถบเขียว)

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

2. ระบบเบื้องต้นของแอพ

ตัวแอพจะเหมือนกับ Twitter, IG และเว็บบอร์ดรวมกันค่ะ

โดยในฝั่งของผู้ใช้ทั่วไปจะสามารถ โพสต์ ติดแฮชแท็ก คอมเมนท์ กดเชียร์ เทรนด์แท็ก เมนชั่น ส่งข้อความ
รวมถึงดาวน์โหลดภาพจาก Moment ของศิลปินได้ค่ะ

ขณะที่ฝั่งศิลปินจะสามารถตั้งเทรดโพสต์ได้ 3 รูปแบบคือ โพสต์ธรรมดา Secret Post และ Moment ค่ะ

ลูกโป่ง โพสต์ธรรมดา ลูกโป่ง -  คล้ายๆกับการบ่นลงทวิตเตอร์หรือเฟสค่ะ แต่ลิมิตตัวอักษรพอๆกับเว็บข่าวเลยค่ะ

โพสต์ของผู้ใช้ทั่วไปก็เป็นโพสต์แบบนี้ค่ะ

ลูกโป่งSecret Post ลูกโป่ง -  เป็นโพสต์ธรรมดาที่มีรหัสล็อกไว้ค่ะ ถ้าเจ้าตัวไม่คิดจะบอกรหัสก็อย่าหวังว่าจะได้อ่านค่ะ

และถ้าจะเข้าโพสต์แบบนี้ต้องกรอกรหัสทุกครั้งค่ะ มีแค่ศิลปินที่จะตั้งรหัสล็อกโพสต์ได้ค่ะ

ลูกโป่งโพสต์ Moment ลูกโป่ง - คล้าย Story ใน IG มีแค่ศิลปินที่โพสต์แบบนี้ได้ค่ะ

ลูกโป่งCount Down Postลูกโป่ง - เป็นโพสต์ติดลิมิตจำนวนการคอมเมนต์ค่ะ (มีแค่ศิลปินที่ใช้โพสต์นี้ได้)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

*ขณะนี้ Weverse ได้เปิดให้บริการทาง Web Browser แล้ว*

จบจากข้อมูลทั่วไปของแอพแล้ว เราจะมาแนะนำให้รู้จักห้องต่างๆค่ะ

เพี้ยนผิดห้อง

1. หน้าโฮม

หลังจากที่เข้าแอพและสมัครบัญชีแล้วทางระบบจะให้เราเลือกศิลปินที่ชอบใช่ไหมคะ

สำหรับคนที่ชอบทั้ง 2 วงไม่ต้องเสียใจไปค่ะ หน้าโฮมของแอพช่วยคุณได้ โดยที่คุณไม่ต้องไปสมัครแอคเคานท์ใหม่ค่ะ

ในหน้าโฮมนี้จะมีแยกห้องเป็น 2 แบบ คือห้องศิลปินกับห้องประกาศอีเวนท์ค่ะ

ใครที่ชอบศิลปินมากกว่า 1 วง เข้าหน้าโฮมมาก็กดจิ้มไปที่ห้องของศิลปินที่เราไม่ได้เลือกในตอนแรกได้เลยค่ะ

พอจิ้มไปจะมีปุ่ม Join ขึ้นมา พอเรากด Join แอพจะให้เราตั้งชื่อเล่น (คนละชื่อกับที่ใช้ในอีกห้องก็ได้) ที่นี้เราก็จะเข้าใช้งานห้องนั้นได้แล้วค่ะ

2. ห้อง Feed

เรียกอีกอย่างว่าห้องเมาท์แตก ห้องนี้ไว้สำหรับให้แฟนคลับโพสต์อะไรก็ตามที่ไม่ขัดต่อกฎของ Weverse ค่ะ

และในห้องนี้จะสามารถเล่น Trending ได้ค่ะ

โดย Trending ที่เกิดขึ้นบ่อยๆในห้องนี้คือ Trending Post ค่ะ

Trending Post คือโพสต์ที่มียอด Comment เยอะมากๆในช่วงเวลานึงค่ะ

อนึ่ง ห้องนี้โดนเรียกว่าห้องเมาท์แตกของแฟนคลับก็จริงค่ะ แต่ว่า ศิลปินสามารถเข้ามาส่องและคอมเมนท์โพสต์เราในห้องนี้ได้เหมือนกัน

ดังนั้น ถ้าเราจะนินทาเมน หรือบ่นในสิ่งที่ไม่อยากให้ศิลปินมารู้ อย่าลืมป้อนคำสั่งซ่อนโพสต์จากศิลปิน (Hide From Artist) ที่อยู่ด้านล่างด้วยนะคะ

*ด้านบนของห้องนี้จะมี Moment เก่าๆที่ศิลปินโพสต์ไว้ สามารถไปไล่อ่านและโหลดรูปได้ค่ะ แต่จะกด cheer หรือ comment ไม่ได้แล้วถ้าเกิน 1 วัน*

3. ห้อง Artist

ห้องนี้จะมีโพสต์อยู่ 3 แบบให้เราอ่านค่ะ

♥ โพสต์ของศิลปิน - เป็นโพสต์ทั่วไปกับ Secret Post ที่อยู่ในหน้าหลักของห้องค่ะ

♥ ห้อง To Artist - เป็นห้องแยกสำหรับข้อความที่มีคนส่งหาศิลปินค่ะ

♥ Recently Moment - ถ้าเราจิ้มไปที่รูปของศิลปิน เราจะเห็นโพสต์ Moment ล่าสุดที่ศิลปินโพสต์ไว้ค่ะ

4. ห้อง Media

เป็นห้องรวม Official Content ของศิลปินค่ะ

แต่ไม่ได้มีคอนเทนต์ทั้งหมดของศิลปินนะคะ

จะไม่มีคอนเทนต์เสียเงินใน V Live หรือ Youtube ค่ะ

ส่วนจะมีคอนเทนต์แบบไหนบ้างก็แล้วแต่ว่าศิลปินมีคอนเทนต์อะไรมาเล่นค่ะ

ที่เหมือนกันจะมีอยู่ 2 อันคือ For Wever กับ MV ค่ะ

*สำหรับ For Wever ทางแอพไม่อนุญาตให้เผยแพร่ไปในแพลตฟอร์มอื่นๆโดยเด็ดขาดนะคะ (รวมถึงคอนเทนต์อื่นๆที่มีเฉพาะใน Weverse ด้วยค่ะ)*

ต่อมาเราจะมาแนะนำฟังก์ชั่นพิเศษของแอพนี้ค่ะ

1. ฟังก์ชั่นเปลี่ยนห้องศิลปิน

ถ้าเราอยากเปลี่ยนห้องศิลปิน เราไม่จำเป็นด้องกดออกจากแอพ ปิดการทำงาน แล้วเข้าแอพใหม่ค่ะ

ด้านบนซ้ายของหน้า Timeline จะมีให้เรากดเปลี่ยนห้องศิลปินค่ะ (ไม่แน่ใจว่ามีรูปศิลปินด้วยมั้ย แต่ที่แน่ๆคือมีชื่อวงอยู่ค่ะ)

มองไปทางด้านบนซ้าย กดเครื่องหมาย ↓ เราก็จะเลือกห้องของศิลปินได้แล้วค่ะ

2. ฟังก์ชั่น Manual / Direct Post

เนื่องจากแอพนี้ไม่มีการ Auto tag หรือปุ่มเลือกห้องให้เลย ดังนั้นถ้าเราจะโพสต์ข้อความไปห้องไหน โพสต์หาใคร เราต้องตั้งค่าโพสต์ด้วยตัวเองค่ะ

♦โพสต์ปกติธรรมดา เห็นได้ทุกคน - ไม่ต้องทำอะไรเลยค่ะ อัพทุกอย่างเสร็จแล้วก็กดโพสต์ได้เลย

♦โพสต์ซ่อนจากศิลปิน - กดปุ่ม Hide From Artist ที่ด้านล่างก่อนโพสต์ค่ะ

♦โพสต์ข้อความหาศิลปิน - ให้ใช้ Direct Code " #to_Artist " ค่ะ

เมื่อใส่โค้ดนี้ลงไปข้อความที่โพสต์จะถูกย้ายจาก Feed ธรรมดาไปที่ห้อง To Artist ค่ะ

ถ้าจะใช้คำสั่งนี้ก่อนส่งข้อความจะต้องพิมพ์ #to_Artist โดยแทนคำว่า Artsit ด้วยโค้ดของศิลปินค่ะ เช่น #to_TXT #to_BTS

จะส่งหาทั้งวงหรือแยกเป็นรายคนก็ได้ค่ะ

ในนี้คือ Direct Code ที่ใช้ส่งข้อความหาศิลปินนะคะ

**ข้อควรระวังในการใช้ Direct Code**

1. อย่าใส่ Direct Code ผิดห้อง เพราะระบบจะหาผู้ใช้ไม่เจอ เช่น จะโพสต์หายอนจุนแต่ลืมดูว่าเป็นห้องบังทัน ระบบก็จะเด้งโพสต์ไปที่ Feed ธรรมดา

2. แท็กศิลปินข้ามห้องไม่ได้ เช่น คุณโพสต์รูปถ่ายรวมของ BTS กับ TXT ในห้องของ BTS และติดแท็ก #to_BTS #to_TXT 

กรณีนี้ โพสต์จะขึ้นในห้อง To Artist ให้ แต่โนทิจะส่งหาแค่บังทัน ไม่ได้ส่งให้ทีเร้ก ด้วยเหตุผลเดียวกับข้อข้างบนคือหาผู้ใช้ไม่เจอ

ปล. รบกวนไม่ปาลิงก์กระทู้ไปที่อื่นนะคะ (ยกเว้นที่เราปาไปเองในคลับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่