ปลูกผักไฮโดรฯ บนคอนโด ( ครั้งแรก )

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผม ถ้าผิดพลาดอะไรตรงไหน แนะนำได้นะครับ
ความคิดที่อยากปลูกผักไฮโดรฯ นั้น เป็นเพราะผมอยากทำเพื่อทดลองความสามารถของตัวเอง ว่าถ้าเราทำแล้วมันจะรอดไหม เผื่ออนาคตจะต่อยอดต่อไป แต่ขอลองปลูกเล่นๆดูก่อน มาลุ้นกันดีกว่าครับ
เนื่องจากผมมีงบประมาณจำกัด จึงไม่ได้ลงทุนในเรื่องของโครงสร้างอะไรมากนัก หาเท่าที่หาได้ อันไหนแฮนเมดทำได้ก็ทำเอง จึงออกมาเป็นแปลงที่ทำเองด้วยงบที่มีจำกัดครับ
1. ผมเริ่มต้นด้วยการศึกษาถึงความเป็นไปได้ในเรื่องของพื้นที่ของการปลูกครับ
( เนื่องจากการทดลองปลูกนี้ ผมทดลองในห้องนอนผมเอง เรื่องแสงจำเป็นอย่างแน่นอน เพราะที่ห้องแสงจะส่องที่ระเบียงแค่ช่วงเช้าแค่นั้นครับ ประมาณ 06.30 - 11.30 น. รวมเวลาที่ผักโดนแสงประมาณ 5 ชั่วโมง ครับ )

2. พอคิดถึงความเป็นไปได้ ก็ลงมือศึกษาเรื่องวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ครับ
อุปกรณ์ที่ผมใช้ ( แบบงบไม่มากนะครับ )
     2.1 กระถางปลูกต้นไม้ เป็นกระถางพลาสติกรางยาวครับ
     2.2 กระถางปลูกสำหรับใส่ต้นผักครับ
     2.3 แผ่นโฟม
     2.4 ฟองน้ำสำหรับเพาะเมล็ด
     2.5 เมล็ดพันธุ์

2.6 ธาตุอาหาร ( สารละลาย )
     2.7 เครื่องออกซิเจนปลาพร้อมอุปกรณ์ ( สายยาง และลูกตุ้มให้ฟองอากาศ )
     2.8 กระบะเพาะเมล็ด
     2.9 ที่คีบเมล็ดพันธุ์     
     2.10 ฟร๊อกกี้ไว้สำหรับฉีดน้ำให้ชุ่ม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่