บราซิลฟอร์มแชมป์มาแล้ว! กลับไปแก้ไขทุกข้อสงสัย ที่ทำให้ตกรอบในโคปาอเมริกา3ครั้งหลังสุด

หลังจากที่บราซิลได้แชมป์ครั้งล่าสุดในโคปาอเมริกาปี2007 ที่ประเทศเวเนซุเอลา บราซิลก็ไม่ประสบความสำเร็จในโคปาอเมริกาอีกเลย
โดยโคปาอเมริกาปี2011และปี2015 บราซิลต้องกระเด็นตกรอบ8ทีมสุดท้าย โดยพ่ายการดวลจุดโทษให้กับปารากวัยทั้ง2ครั้ง
ส่วนในโคปาอเมริกาปี2016 บราซิลตกรอบแบ่งกลุ่มโดยแพ้ให้กับเปรูในนัดสุดท้าย

ครั้งนี้ได้ฤกษ์งามยามดี ที่บราซิลเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันโคปาอเมริกา2019
ในรอบแบ่งกลุ่มนัดสุดท้ายบราซิลไขข้อข้องใจที่ตกรอบโดยแพ้เปรูในปี2016 ด้วยการมาเจอกับเปรูอีกครั้งในนัดสุดท้ายของรอบแบ่งกลุ่ม และถล่มเอาชนะเปรูไปอย่างขาดลอย5-0 ส่วนรอบ8ทีมสุดท้ายที่บราซิลแพ้ดวลจุดโทษให้กับปารากวัยทั้ง2ครั้งในปี2011และ2015 บราซิลเลยขอดวลจุดโทษกับปารากวัยอีกครั้งในรอบ8ทีมโคปาอเมริกาปีนี้
และเป็นบราซิลที่ดวลจุดโทษเอาชนะปารากวัยไปได้4-3 เพราะฉะนั้นทุกข้อข้องใจที่บราซิลตกรอบใน3ครั้งหลังสุดได้รับการแก้ไขแล้ว ฟอร์มที่บราซิลเป็นแชมป์ในโคปาอเมริกา2007กำลังกลับมา โดยบราซิลยิงไปแล้ว8ประตูและยังไม่เสียประตูในโคปาอเมริกาปีนี้

ว่าแต่กฎการยิงจุดโทษตัดสินทันทีหลังจบ90นาทีนี่มันไม่ผิดกฎของฟีฟ่าใช้มั้ยครับ และมีฟุตบอลและฟุตบอลรายการไหนบ้างที่ทำแบบนี้ ผมไม่ค่อยเคยเห็นนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่