พระอภัยมณี ถ้าเปรียบในเชิงปริศนาธรรม คิดว่าเหมือนธรรมข้อใดหรือกิเลสตัวใดสุดครับ

เนื่องจากวิทยาลัยผมเพิ่งทำกิจกรรมวันสุนทรภู่มา แล้วได้แสดงพระอภัยมณี เลยนึกขึ้นมาว่าอยากลองตั้งกระทู้เกี่ยวกับพระอภัยมณีบ้าง
อาจจะช้าไป 1 วัน เพราะๆ จริงๆ มันต้องตั้งเมื่อวาน

เรื่องพระอภัยมณี ถ้าเกิดเปรียบในเชิงข้อปริศนาธรรม เช่น
พระอภัยมณี นางเงือก ผีเสื้อสมุทร สินสมุทร สุดสาคร พระเจ้าตา ศรีสุวรรณ พ่อของพระอภัยมณี ชีเปลือยและอื่นๆ
คิดว่าตัวละครเหล่านี้เหมือนข้อธรรมหรือกิเลสตัวไหนสุดครับ

ปล ที่ถามเพราะอยากทราบความเห็นทุกคนครับ ผมสนใจทั้งวรรณคดีและศาสนา
ปล2 ไม่ต้องเอาครบตามที่ผมบอกก็ได้นะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่