สวัสดีคะหนูเป็นนักเรียนคนนึงนี้แหละคะ คะท้าวความสั้นๆนะคะตอนนี้หนูเรียนม.5แต่พึ่งรู้ว่าตัวเองชอบอะไร

ตามหัวข้อแหละคะช่วงประถมหนูชอบศิลปะมากๆวาดนู้นวาดนี้เด็กบางคนอาจจะวาดการ์ตูนไรงี้แต่หนูชอบที่จะวาดทิวทัศน์แต่เด็กจนวันนึงอะคะแม่เหมือนจะไม่เชียร์ทางนี้อะคะเค้าก็บอกประมานว่าไร้สาระเสียเวลาปัญญาอ่อนหลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้จับมันอีกจนมาขึ้นม.ต้นหนูเรียนห้อง1อะคะแต่คือหนูเรียนเก่งนะคะเกรดโอเครตอนนั้นอยากเป็นหมอมากๆคะศึกษาไว้เต็มที่แต่หนูมีสิ่งที่ชอบอีกอย่างคือทำอาหารคะแต่ก็บอกแม่เลยคะว่าชอบแต่ไม่ได้ต้องการเอามันมาเป็นอาชีพแม่เลยดัดทางหมอมาเรื่อยๆช่วงม.3ก็ยอมรับคะว่าเกเรแต่ไม่ทิ้งเรียนเลยแต่ช่วงนั้นอ่านพวกหนังสือแบบร่างกายคนเยอะมากคะยาบางตัวก็จำชื่อมันได้จำฤทธ์ยาได้งี้อะคะแต่แม่พูดว่าไม่ไหวแน่เรียนวิทย์-คณืตตอนม.ปลายคือแม่ก็อยากให้เข้าหมอตั้งแต่เด็กแต่เค้ารู้แน่ๆว่าหนูไมาไหวอะคะตอนสอบเข้าม.ปลายรุ่นหนูทั้วประเทศสอบพร้อมกันทุกรร.อะคะแม่เลยไม่กล้าเสี่ยงให้สอบวิท-คณิตอะคะกลัวหนํไม่ติดคือแม่ไม่มั่นใจอะคะละแม่เค้าเห็นว่าหนูชอบทำอาหารไรงี้เค้าเลยดันเข้าสายคหกรรมการครัวเรือนการโรงแรมหนูร้องไห้บอกกับพ่อเลยว่ามันไม่ใช่สายที่หนูต้องการเอามาเดินเป็นอาชีพแต่หนูก็สอบตืดแหละคะ1ใน3ของเด็กที่ติดละก็ม.4ก็เรียนมาเรื่อยๆอะคะทั้งๆที่ไม่ได้รู้ตัวเองเลยว่าชอบไรกันแน่ละช่วงม.4หนูก็ไม่ได้เรียนพวกวาดพวกอาทเลยตอนม.ต้นก็เรียนนะคะแต่คือมันเรียนแบบวาดตามตัวอย่างอะคะรู้สึกมันอึดอัดมะนไม่ได้คิดในแบบของเราเลยเฉยๆจนมาม.5หนูได้กลับมาเรียนแบบจริงๆจังได้วาดรูปเขียนแบบสเก็ทภาพกล้วยเอยอะไรเอยอะคะวาดลายเส้นหนูมีอาการไฮเปอร์นิดๆอะคะ555555แบบอยู่ไม่สุขเลย55555แต่พอได้อยู่กับอะไรแบบนี้เปิดเพลงแนวที่ชอบวาดอะไรที่ใช่หนูรู้สึกมันคือตัวหนูหนูว่ามันคืออะไรที่หนูชอบมาตั้งแต่เด็กแต่หนูยอมรับเลยอะคะว่าหนูไม่กล้าบอกแม่อะคะแต่พ่อหนูเค้าโอเครนะคะเค้าสนับสนุนตอนนี้หนูอยากให้คนที่เรียนม.ศิลหรือสายศิลป์แนะนำหน่อยคะว่าจะไปทางนี้มันมีอะไรบ้างแล้วต้องติวเข้มแค่ไหนแล้วคิดว่าจะทำยังไงในการบอกแม่อะคะแล้วหนูเรียนสายคหกรรมเข้ามหาลัยคณะศิลป์ไหนได้บ้างขอบคุณคะ🌎💗
เพี้ยนเย้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่