เป็นหนี้บัตรเครดิต และปรับโครงสร้างหนี้แล้ว แต่ยอดหนี้ที่ต้องจ่ายต่อเดือนเยอะมากจนไม่เหลือเงินสดหมุนเวียน

ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเครดิตหลายใบ และได้ปรับโครงสร้างหนี้มา 6 เดือนแล้ว ยอดหนี้ที่ปรับโครงสร้างแล้วจ่ายทุกบัตรรวมกันประมาณ 30,000 กว่า ตั้งแต่ต้นปีมารายได้เริ่มมีแนวโน้มดีขี้นกว่า2-3 ปีก่อน ทำให้สามารถผ่อนชำระกับธนาคารได้ ซึ่งผิดกับแต่ก่อนที่รายได้ลดลงๆ เรื่อยๆ จนเกิดหนี้มากมายเพราะนำเงินมาพยุงร้าน
แต่มาตอนนี้พอมีเงินผ่อนแบงค์แต่ไม่คล่อง เพราะขาดกระแสเงินสดหมุนเวียน เนื่องจากรายได้ที่ได้มาทั้งหมดจ่ายแบงค์หมดจนไม่มีเหลือไว้หมุนเวียนในร้านที่กำลังดีขึ้น และเริ่มไม่พอกินพอใช้แล้ว
จะรบกวนปรึกษาว่า ควรหยุดจ่ายแบงค์ไปก่อนดีไหม และปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้วจะมีผลอะไรร้ายแรงไหม หรือมีคำแนะนำอย่างอื่นไหมค่ะ เพราะคิดว่าถ้าจ่ายแบงค์แบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่มีทางหมดหนี้แน่นอน แถมหนี้จะเพิ่มขึ้นอีกเพราะไม่มีเงินสดหมุนเวียนเลย
รบกวนด้วยนะค่ะ เครียดมากกกค่ะ รายได้กำลังจะขี้นแต่เจอแบบนี้คงไม่มีทางปลดหนี้ได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น