อยากซื้อบ้านหลังข้างๆทำไงดี??

สวัสดีค่ะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่าจขกท.ซื้อบ้านไว้หลังหนึ่งในเขตเทศบาลค่ะ เป็นบ้านชั้นเดียว2คูหาอยู่ตรงหัวมุมปากซอยพอดี
ในอนาคตอยากจะสร้างเป็นตึกสามชั้น
แต่คิดว่า ถ้าตึกกว้างแค่สองคูหาและด้านข้างติดถนนอีก เวลาสร้างจะต้องร่นระยะด้วย ทำให้เหลือพื้นที่ใช้สอยแคบ
จึงอยากซื้อที่ของบ้านหลังข้างๆด้วย แล้วสร้างตึกเป็นสามคูหาขึ้นพร้อมกันเลยทีเดียว
(สร้างเพื่ออยู่อาศัยเอง และเปิดหน้าร้านขายของค่ะ เลยอยากได้หน้ากว้างๆเป็นพิเศษเพื่อให้หน้าร้านสวยงาม)

ปัญหามีอยู่ว่า...

1. ตอนที่ซื้อบ้านตรงนั้น เจ้าบ้านข้างๆเขาอยู่กทม. และทำท่าเหมือนจะไม่กลับมาต่างจังหวัดอีก
2. แต่พอเราซื้อที่ตรงนั้นเข้าปีที่3 เขากลับมาอยู่ และก็ไม่ได้มีทีท่าว่าอยากขายบ้านหรืออะไร
3. ทุกวันนี้เขาก็อยู่แต่ในบ้านซึ่งบ้านเป็นบ้านไม้ผุๆสองชั้นและไม่ได้เปิดเป็นหน้าร้านขายอะไรด้วย

เลยอยากปรึกษาชาวพันทิปหน่อยค่ะ
ว่าควรจะแกล้งๆตะล่อมๆแอบถามหรือพูดกับเขายังไงดี ว่าเขาอยากขายบ้านไหม
ไม่อยากให้เขารู้สึกไม่ดีกับเรา หาว่าเราอยากไปแย่งบ้านเขา แต่ก็อยากจะให้เขารู้เจตนาค่ะว่าเราอยากได้ที่ตรงนั้นจริงๆ

อาจจะพิมพ์งงๆหน่อยนะคะเรียบเรียงคำพูดไม่ถูกและปุ่มเว้นวรรคกดติดบ้างไม่ติดบ้าง
ขออภัยล่วงหน้าด้วยค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถามได้ เผื่อเค้าอยากขาย ไม่ยอมถามเดี๋ยวเค้าขายคนอื่นไปแล้วคุณจะเสียดาย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่