เราจะทราบได้อย่างไรว่ารถได้จดขับ 4 อย่างถูกต้องแล้วครับ (รถเก๋ง Subaru Impreza มือสอง)

กระทู้คำถาม
พอดีผมเพิ่งซื้อรถมือสองมาครับ เป็น Subaru Impreza ตอนซื้อก็ไม่ได้คิดอะไรมากเรื่องขับ 4 เพราะคิดว่า Subaru คงขับ 4 AWD ทุกคันออกจากโรงงานอยู่แล้ว พอมีเวลาว่างเลยมาศึกษาตัวรถ แล้วมาทราบว่าจริงๆมันมีตัวขับ 2 ด้วย ผมเลยเริ่มเอะใจครับว่ารถผมนั้นในทะเบียนมันขับ 2 หรือ ขับ 4 อยากทราบวิธีดูในเล่มนิดนึงครับว่ามีตรงไหนระบุว่าขับ 4 บ้างไหมครับ เพราะผมพยายามดูก็ไม่มีบอกว่าตรงไหนที่ระบุว่าขับ 4 เลย รวมถึงหน้า 18 ที่เจ้าของเก่ามีการแจ้งเปลี่ยนสีกับเปลี่ยนเลขทะเบียนแค่นั้นเอง แล้วผมเอาเล่มของ Subaru มาเทียบกับ รถคันอื่นในบ้านที่เป็นขับ 2 ตรงจำนวนเพลาเท่ากันเลยครับ 2 เพลา 4 ล้อ ยาง 4 เส้น ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีดูไหมครับว่าได้มีการแจ้งขับ 4 หรือไม่ หรือถ้าขับ 4 จากโรงงานในเล่มจะระบุไหมครับ พอดีผมมือใหม่มากๆในการซื้อรถมือสอง ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่