[CR] รีวิว​ เที่ยวเมืองรอง​ ต้องมาลอง​ "อุบลฯ" 3​ วัน​ 2​ คืน​ ดีกว่าที่คิด

อุบลเมืองดอกบัวงาม แม่น้ำสองสี มีปลาแซ่บหลาย หาดทรายแก่งหิน ถิ่นไทยนักปราชญ์ ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม งามล้ำเทียนพรรษา ผาแต้มก่อนประวัติศาสตร์ ฉลาดภูมิปัญญาท้องถิ่น ดินแดนอนุสาวรีย์คนดีศรีอุบล

พวกเราเดินทางโดยสายการบิน​ Air​ Asia  เช่นเคยค่ะ
Day 1

วันนี้ก็จะพาไปทานอาหารเวียดนามกันบ้าง นั้นก็คือร้าน “เวียดนาม – อินโดจีน”
ร้านนี้เป็นร้านอาหารเวียดนามที่ดังอันดับต้นๆของเมืองอุบล จัดว่าเป็นร้านเด็ด ที่แขกไปใครมาก็เป็นต้องมาแวะทานที่ร้านนี้
เมนูที่พวกเราสั่งในวันนี้​มี​ตามนี้เลยค่ะ​ ถ้าเพื่อนๆแวะมาอุบล​ ลองหาทานดูนะคะ​

ที่ตั้ง​ : อยู่ที่ถนนสรรพสิทธิ์ ซอยสรรพสิทธ์ 3
เปิดให้บริการทุกวัน​  ตั้งแต่เวลา 09.00 – 22.00 น.

วัดถ้ำคูหาสวรรค์
เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางวัฒนธรรมและธรรมชาติที่สำคัญของจังหวัดอุบลราชธานี ก่อตั้งโดย "หลวงปู่คำคนิง จุลมณี" ซึ่งใช้เป็นที่ ปฏิบัติธรรมจำพรรษาปัจจุบันท่านได้มรณภาพแล้ว แต่ร่างกายไม่เน่าเปื่อย​ 

วันเปิดทำการ : ทุกวัน
เวลาเปิดทำการ : 08.30 - 16.30

ร้าน​ "กาลครั้งหนึ่ง" Once​ Upon​ A​ Time

กาลครั้งหนึ่ง ณ โขงเจียม
ร้านนี้เป็นทั้งร้านกาแฟและมีห้องพักเล็กๆให้บริการนักท่องเที่ยว ดึงเอาความโดดเด่นด้วยบ้านไม้และการทอผ้าไหมย้อมครามเป็นเอกลักษณ์ให้ผู้คนเข้ามา เป็นร้านเล็กๆน่ารักในเมืองอุบลราชธานี
ที่ตั้ง​ : โขงเจียม, โขงเจียม, จ.อุบลราชธานี, 34220, ประเทศไทย อุบลราชธานี

อุทยานแห่งชาติผาแต้ม
เป็นอุทยานแห่งชาติที่ตั้งอยู่ทางตะวันออกสุดของประเทศไทย สามารถรับชมพระอาทิตย์ขึ้นได้เป็นจุดแรกของประเทศไทย

จุดที่น่าสนใจคือภาพเขียนสีก่อนประวัติศาสตร์ผาแต้ม ผาหมอน ผาลาย ประติมากรรมธรรมชาติเสาเฉลียง และจุดชมพระอาทิตย์แสงแรกแห่งสยาม
วัดสิรินธรวราราม​ ภูพร้าว
ปรากฏการณ์ต้นไม้เรืองแสง ณ วัดสิรินธรวรารามภูพร้าว สถานที่ท่องเที่ยวสุดอันซีนในจังหวัดอุบลราชธานี 

พวกเราพักที่​ : โรงแรมยูโฮเทล อุบลราชธานี
(YUU HOTEL UBONRATCHATANI)

โรงแรม ยู โฮเทล ตั้งอยู่ใจกลางเมือง ติดกับทุ่งศรีเมือง ใกล้ตลาดโต้รุ่ง โรงแรมมีอาหารเช้า บริการทั้งแบบไทยและสำหรับชาวต่างชาติ 

ที่สำคัญโรงแรมตั้งอยู่ใกล้ สนามบิน สถานีรถไฟ และสถานีขนส่ง ประมาณ10นาที​ 
ในส่วนอาหารเช้าก็มีบาร์แยกเป็นสัดส่วนในการบริการอาหารเช้าด้วยค่ะ

Day​ 2

เช้านี้เริ่มต้นด้วยการไปกินมื้อเช้าในตลาดกันค่ะ​ พาโดยพี่เก๋​ "ไกด์ของเราในทริปนี้ค่ะ"
ต่อด้วย..

วัดวัดพระธาตุหนองบัว
วัดสำคัญที่มีอายุเก่าแก่ และมีสถาปัตยกรรมแนวผสมผสานที่งดงามตามแบบอีสาน จำลองแบบมาจากเจดีย์ที่พุทธคยา ประเทศอินเดีย นับเป็นวัดเดียวในภาคอีสานที่มีเจดีย์แบบนี้

สามพันโบก
สามพันโบก​​ เกิดจากแรงน้ำวนกัดเซาะ กลายเป็นแอ่งมากกว่า 3,000 แอ่ง  จนชาวบ้านเรียกว่า แกรนแคนยอนน้ำโขง

เสาเฉลียงยักษ์
“เสาเฉลียงใหญ่” เป็นไฮไลท์หลักของการท่องเที่ยว เสาหินแห่งนี้มีความสูงประมาณ สูง 12 เมตร มีรูปร่างคล้ายกับดอกเห็ด

ปิดท้ายวันนี้ที่..

วนอุทยานน้ำตกผาหลวงนะคะ

แต่เนื่องด้วยน้ำไม่มาก​ เอ๋เลยวาร์ปมาจุดนี้เลยค่ะ
มาเก็บภาพอีกมุมของจุดชมวิวหม้อหินผาหลวง มาผาหม้อคราใดอย่าลืมเก็บภาพสุดคูลไว้ในความประทับใจกันนะคะ

Day​ 3

ก่อนกลับ.. ✈️

.

.

หมูยอสิค้าบบ.. จัดไป​ แนะนำร้านนี้เลยค่า​
สด​ สะอาด​ แม่ค้าน่ารักมากค่ะ​

.

.

เป็นอย่างไรบ้างค่ะกับทริปสั้นๆ​ 2​ คืน​ 3​ วัน​ อาจจะเก็บสถานที่เที่ยวได้ไม่ครบ​ แต่บอกเลยว่ามาเที่ยวเมืองรองครั้งนี้ประทับใจสุดๆ​ 

สามารถติดตามเรื่องราวการเดินทางของเราเพิ่มเติมได้ที่

Facebook: บันทึกท่องเที่ยว

YouTube​ : เขมณัฏฐ์​ ศรีตุลวรรธนะ

IG: roaming_roam​
ชื่อสินค้า:   Unseen​ Thailand​ อุบลราชธานี​ 2019
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่