ทำไมคนจีนใน ตปท.ถึงยังมีชื่อจีนอยู่ แต่คนจีนในไทยเดี๋ยวนี้เปลี่ยนนามสกุลเป็นไทยครับ

ทำไมคนจีนใน ตปท.ถึงยังมีชื่อจีนอยู่ แต่คนจีนในไทยเดี๋ยวนี้เปลี่ยนนามสกุลเป็นไทยไปหมดแล้วครับ อันนี้ยกตัวอย่างคนจีนในอเมริกานะครับ เจอร์รี่ หยาง เอเลน เชา สังเกตว่ายังชื่อจีนในชื่อ แต่พอมาที่คนจีนในไทย ส่วนมากก็เปลี่ยนนามสกุลไปเป็นไทยหมด เช่น คุณธนินท์ เจียรวนนท์ น้อยมากที่จะใช้ แซ่.... อยู่ ทำไมคนจีนในไทยถึงเป็นอย่างนั้นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่