ฝีแตกเป็นแผลเป็นรูควรทำไงต่อคะ

เนื่องจากก่อนหน้านี้เราเป็นฝี(บริเวณร่องก้น) นี่ละ เป็นมาหลายรอบแต่ทุกครั้งที่แตกจะไม่เป็นรูแบบนี้  ครั้งนี้คือแตกแล้วเป็นรูค่ะ ไม่แน่ใจว่าลึกมากมั้ย แต่พี่สาวเราบอกว่าไม่ลึก เราเอากระจกส่องดู ตกใจเลย เพราะทุกครั้งไม่เป็นแบบนี้ แต่ไม่ปวด ไม่เจ็บ ลุกนั่งเดินได้ตามปกติค่ะ เจ็บนิดๆเวลามือไปโดนตอนอาบน้ำ เราล้างแผลด้วยน้ำเกลือ เช็ดเบตาดีนค่ะ ตอนนี้ซื้อยาแก้อักเสบมากินกันไว้ด้วย แล้วเนื้อมันจะขึ้นมาเหมือนเดิมมั้ยคะ ถ้าไปหาหมอจะโดนยัดผ้าก๊อตมั้ย(อันนี้กลัวมาก)  ขอคำแนะนำทีค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไปหาหมอด่วนครับเพราะมันเสี่ยงติดเชื้อง่าย  ถ้าติดเชื้ออาจได้คว้านเนื้อเสียรอบๆแผล
ทีนี้จากรักษาง่ายๆเจ็บน้อย จะกลายเป็นรักษายาก ถ้าหนักๆติดเชื้อในกระแสเลือด
นี่เรื่องใหญ่เลยนะครับ  
เอาจริงๆฝีนี่คือเกิดจากการติดเชื้ออยู่แล้ว  เพราะงั้นมันควรต้องให้แพทย์ประเมิน
แผลที่เกิดจากฝีครับ  ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องอายหมอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่