มี Schengen Visa ของฝรั่งเศส 1 ปีอยู่ มีแผนจะไปออสเตรีย จำเป็นต้องขอวีซ่าจากออสเตรียใหม่ไหมครับ

พอดีผมได้ Schengen Visa 1 ปี ของประเทศฝรั่งเศส ได้ตอนขอวีซ่าจากทริปที่ผ่านมาครับ
แล้วช่วงปลายปีวางแผนจะไปออสเตรีย เชคเกีย สโลวาเกีย เยอรมัน ฮังการี
โดยจะอยู่ที่ออสเตรียนานสุด ไปและกลับที่เวียนนา / ออสเตรียด้วยครับ

ผมสามารถใช้วีซ่าเดิมที่ได้จากฝรั่งเศสไหมครับ หรือควรขอใหม่จากสถานทูตออสเตรีย
ลองหาข้อมูลเก่าๆ แล้วรู้สึกสับสนครับ เหมือนจะว่าได้ เพราะใช้ครั้งแรกเข้าออกประเทศที่ออกวีซ่าให้ไปแล้ว
แต่ก็เห็นมีบางคนบอกว่าโดนไล่ให้ไปเข้ายุโรปจากประเทศที่ออกวีซ่าให้ บอกตามตรงว่ากลัวมีปัญหากับตม.ครับ
มีใครพอจะรู้ ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีครับ ขอขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่