** Canon eos m50 ถ้าซื้อเลนส์กับadapterแยกจะคุ้มค่ามั้ยคะ หรือควรซื้อรุ่นอื่นดี??**

สวัสดีค่ะ พอดี อยากได้กล้องmirrorlessสักตัว ไว้ไปเที่ยว ถ่ายทั่วไป เน้นถ่ายรูปคน วิว พวกตามคาเฟ่ ภูเขา ทะเล ไม่เน้นวิดีโอค่ะ

ตอนนี้สนใจอยู่3-4รุ่น แบบที่มีช่องมองภาพ ไม่รู้ว่ามันจำเป็นมากน้อยแค่ไหน

Canon eos m50
Fuji xt100
Olympus em10 mark iii

อยากซื้อเลนส์ฟิก มาไว้ใช้เพิ่มค่ะ ดูแล้วเลนส์แคนนอนพวกระยะ 50mm f1.8 +adapter น่าจะพอสู้ราคาไหว มันจะโอเคมั้ยคะ มันจะเล็งผ่านช่องมองภาพง่ายขึ้นมั้ยคะ

ถ้าเป็น เลนส์มือหมุน สามารถเล็งผ่านช่องมองภาพได้มั้ยคะ หรือดูจากหน้าจอง่ายกว่า??

หรือควรไปรุ่นอื่นที่ไม่มีช่องมองภาพ แล้วซื้อเลนส์มือหมุน ราคาไม่แพงมาใช้ดีคะ?

ถ้ามีอะไรผิดพลาดรบกวนแนะนำด้วยนะคะ ไม่เคยซื้อกล้องค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่