[CR] [Penang] Cafe Hopping 2019 พาเที่ยวคาเฟ่เก๋ๆ 10 ที่ในปีนัง พร้อมร้านอาหารอร่อยๆอีก 4 ร้าน

ปีนังเป็นเมืองชิคๆ ที่มีคาเฟ่ ร้านอาหารรายล้อมไปหมด
แถมยังเดินทางสะดวกอีก เพราะเป็นเมืองเล็กๆ เดินจากร้านแรกไปร้านที่สองที่สามก็ได้ หรือถ้าแดดร้อน เรียกแกร็บเอาก็ง่าย เพราะค่าโดยสารถูก
โดยคาเฟ่ที่จะลงทั้งหมดวันนี้ ส่วนใหญ่อยู่ในเขต Georgetown ย่านท่องเที่ยวที่ฮิปที่สุดของเกาะแล้ว ถ้าใครมาเดินเล่น ถ่ายรูปตึกเก่าทั้งหลายแล้ว แวะมาคาเฟ่เหล่านี้ จิบน้ำ สั่งขนมมากินแก้เหนื่อยแก้ร้อนให้ชื่นใจกันดีกว่าค่ะ
ปล. ส่วนใหญ่ไม่มีรูปบรรยากาศนะคะ มีแต่รูปของกิน เพราะไม่ได้คิดว่าจะมาทำรีวิว เลยไม่ได้ถ่ายบรรยากาศมาด้วยเลยค่ะ T_________T
ปล2. รูปขอใส่ในสปอยนะคะ 

China House
หนึ่งในคาเฟ่ที่กิ๊บเก๋ที่สุดในปีนังเพราะเป็นคาเฟ่ที่ยาวที่สุด ยาวจริงๆนะคะ คือเห็นหน้าร้านข้างหน้าเราอาจจะรู้สึกว่ามันแคบ
แต่พอเดินลึกเข้าไปแล้วมีร้านไม่สิ้นสุด ทั้งคาเฟ่ บาร์ ร้านอาหาร แถมมีชั้นบนที่เป็นร้านขายของเก๋ๆ ที่ถ้าซื้อเป็นของฝาก คนรับจะต้องชอบแน่นอน ร้านนี้จุดเด่นคือเค้ก เค้กเค้าเยอะมากมาก กอไก่ล้านตัว ขั้นต่ำคือ20แบบ เลือกเลยว่าอยากกินอะไร ซึ่งเค้กแต่ละชิ้นใหญ่ประมาณนึงเลย ชิ้นละประมาณ RM10 ขึ้นไป แถมที่ร้านยังมีกระดาษปูโต๊ะและสีเทียนให้เราวาดรูปเล่นอีก อ้อ! ข้อดีอีกอย่างนึงคือเค้าเปิดถึงดึกเลยนะคะ จำได้ว่าครั้งล่าสุดไปประมาณตอนเที่ยงคืนยังเปิดอยู่เลย แถมคนเต็มร้านอีก

ที่อยู่: 153, Beach St, Georgetown, 10300 George Town, Penang (ใกล้ Armenian St. ดูพวกสตรีทอาร์ทแล้วเดินมาได้ค่ะ)

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

Le Petit Four
ร้านนี้เป็นร้านที่เราชอบมากๆ ทั้งการตกแต่ง สตาฟ บรรยากาศ และที่สำคัญเลยคือตัวเบเกอรี่ที่อร่อยมาก
ขนมที่เราชอบที่สุดของที่นี่คือสโคน (หรือสโกน ก็แล้วแต่การออกเสียงนะคะ ยิ้ม) มันหอมเนย แต่ไม่มันมือ มันนุ่มร่วน มันอร่อย
เป็นหนึ่งในสโคนที่อร่อยที่สุดเลยตั้งแต่กินมา แถมพวกเค้กยังทำพรีเซนเทชั่นได้ดีมาก และที่สำคัญคือไม่ใช่สวยแต่รูป เพราะอร่อยมากค่ะ
ขนมตัวดังร้านนี้ที่เราไม่เคยได้กินสักทีคือครัวซองท์ เพราะเค้าขายหมดเร็วมาก ประมาณก่อนบ่ายโมงก็หมดแล้วค่ะ
สตาฟที่ร้านเลยบอกว่าถ้าอยากกินต้องมาช่วงก่อนเที่ยงค่ะ การันตีว่าได้กินแน่นอน

ที่อยู่: 310, Lebuh Pantai, George Town, 10300 George Town, Pulau Pinang (ใกล้ Armenian St. ดูพวกสตรีทอาร์ทแล้วเดินมาได้ค่ะ)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

The Twelve Cups
ใครที่เดินเที่ยวแถว Fort Cornwall, City Hall หรือหอนาฬิกาแล้วอยากนั่งพัก หาอะไรเย็นๆ กิน แนะนำร้านนี้เลยค่ะ
เค้าขายทั้งของคาว เช่น พวกพาสต้า สปาเก็ตตี้ และของหวาน เช่น เค้ก วาฟเฟิล แต่ส่วนตัวเราคิดว่าของคาวเค้าไม่ค่อยอร่อยเลยอะค่ะ
ไก่นักเก็ตไ่ม่มีรสชาติไก่เลย นึกว่ากินแป้งทอดแล้วรสมันก็แหยะๆอะค่ะ อธิบายไม่ถูก สรุปคือไม่ประทับใจของคาว
แต่ของหวานเค้าดีเลยนะคะ เราสั่งวาฟเฟิลซึ่งน่าจะเป็นเมนูขายดีของที่นี่ หอม กรอบ อร่อย ยิ่งกินคู่กับไอติมแล้วชื่นใจสุดๆ
เครื่องดื่ม เราสั่งมัทฉะร้อนกับลาเต้ ใช้ได้เลยค่ะ สรุปมาร้านนี้ เราแนะนำทานของหวานนะคะ
แต่ก็อย่างว่าลิ้นใครลิ้นมัน บางคนอาจจะชอบของคาวเค้าก็ได้ ต้องลองดูค่ะ 

ที่อยู่: 12, The WhiteAways Arcade, Beach St, George Town, 10300 George Town, Pulau Pinang
(เส้นเดียวกับหอนาฬิกาค่ะ เดินจากหอนาฬิกาแปปเดียวประมาณสามนาที)

Norm
ร้านนี้เคยปิดปรับปรุงไปพักนึงแล้วกลับมาเปิดใหม่ ช่วงเปิดแรกๆคนปีนังไปเยอะมาก เพราะร้านเค้าเก๋จริง
ตกแต่งดีมาก แนวมินิมอล เค้าขายทั้งน้ำและอาหารนะคะ แต่ของคาวเป็นพวกอาหารฝรั่ง
ส่วนตอนกลางคืนเก๋มาก เพราะเค้าจะเปิดเป็นบาร์ขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
วันนั้นที่ไปเราลองทิรามิสุกับกาแฟ เราว่าอร่อยดีนะคะ
รวมๆคือร้านนี้เราชอบบรรยากาศ การตกแต่ง แล้วก็สตาฟบริการดีมากค่ะ มุมถ่ายรูปสวยด้วย 

ที่อยู่: 260c, Lebuh Carnarvon, George Town, 10100 George Town, Pulau Pinang
(ใกล้ห้าง Prangin Mall กับ 1st Avenue ค่ะ เดินมาได้ไม่เกินห้านาที)

Le Cafe
ตอนเราเห็นร้านนี้ในอินสตาแกรมครั้งแรกเรากรี๊ดมาก เพราะชอบแซนด์วิชสไตล์นี้
ร้านนี้เค้าขายแค่แซนด์วิชอย่างเดียวนะคะ นอกนั้นก็เครื่องดื่มทั่วไป
เราสั่งแซนด์วิชไส้ไข่กะแฮม อร่อยแต่ขอติว่าซอสเยอะไปมาก หรือเราอาจจะไม่ชอบซอสเยอะส่วนตัวเลยคิดว่ามันเยอะไป 5555
แต่ก่อนร้านนี้ตอนกลางคืนเปิดเป็นบาร์แล้วก็มีบารากุด้วย แต่เค้าบอกว่าตอนนี้เลิกทำแล้วค่ะ
นอกจากนี้ที่ร้านมีพวกบอร์ดเกมส์ให้เล่นด้วยนะคะ สั่งแซนด์วิชอันเดียวแต่นั่งเป็นสองสามชั่วโมงเพราะหยุดเล่นเกมส์ไม่ได้นี่แหละ 

ที่อยู่: 33, Jalan Gurdwara, George Town, 10300 George Town, Pulau Pinang
(หลังห้าง GAMA ค่ะ ถ้าเอาง่ายๆคือ ห้างกาม่าจะอยู่ถนนฝั่งตรงข้ามของ Prangin Mall กับ 1st Avenue ค่ะ) 

Chatto
ร้านขายชาไข่มุกที่ไม่ได้ขายแค่ชาไข่มุก แต่เค้าขายชาอื่นๆด้วยค่ะ
คอนเซปท์ก็แบบชาไข่มุกนี่แหละ แต่เราเลือกได้ว่าอยากได้ชาอะไร เช่น ผงชาโคล ผงมัทฉะ ผงโฮจิฉะ
ส่วนที่เป็นน้ำก็เลือกได้ว่าจะเอานมสดหรือนมแบบอื่น ถ้าอยากได้เป็นชานมก็สั่งได้ค่ะ
เหมือนกับร้านนี้เราสามารถcustomizeชาของเราเองได้ เพราะตัวเลือกเค้าเยอะมาก
นอกจากนี้ที่เราชอบคือเค้าขายอย่างอื่นด้วย ทั้งข้าวและขนม แน่นอนว่าคอนเซ็ปท์ของร้านนี้จะญี่ปุ่นๆหน่อย
ดังนั้นทั้งข้าวและขนมจะเป็นสไตล์ญี่ปุ่นค่ะ ข้าวจะเป็นพวกข้าวหน้าไก่ซอสเทอริยากิ แต่ตัวเลือกเยอะค่ะมากกว่า 5 เมนู
ขนมจะเป็นครัวซองท์ไทยากิ อีกอย่างที่เราชอบของร้านนี้คือที่นั่งเยอะมาก เหมือนเป็นคาเฟ่มากกว่าร้านชาไข่มุก
คนจะมาแฮงก์เอ้าท์กันที่นี่เยอะค่ะ เพราะมันสะดวก มีข้าว น้ำ ขนม (แถมอร่อยด้วย) มีที่นั่ง มีแอร์
เสาร์อาทิตย์คนจะเยอะหน่อยโดยเฉพาะช่วงบ่ายค่ะ
ที่อยู่: 143, Lebuh Carnarvon, George Town, 10100 George Town, Pulau Pinang
(จากร้าน Norm แล้วเดินลงมาเรื่อยๆประมาณสามนาทีค่ะ)

ปล. ใครชอบชานมไข่มุก มาปีนังแล้วอยากลอง เราแนะนำ Venzy Tea นะคะ
ชานมธรรมดาของเค้าอร่อย หวาน มัน หอม มาก เราชอบชานมแบบที่รสและกลิ่นชายังอยู่ ไม่ได้มีแค่รสของนม
ร้านนี้มีตามห้างค่ะ ทั้งที่ QueensBay และ Gurney Plaza เลย ลองดูนะคะ 

ชื่อสินค้า:   คาเฟ่ ร้านอาหาร
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่