มีวิธีต่อป็มน้ำขนาด 42W ผ่านช่องโหลดของชาร์ทเจอร์โดยที่ ชาร์ทเจอร์ไม่เสียให้ได้ไหมครับ

คือต้องการใช้ไฟจากแผงโซล่าเซลล์ขับปั๊มน้ำบ่อปลาคาร์ฟและชาร์ไปด้วยครับ  

แผงโซล่า 165W 18 V จำนวน 2 แผง  ไฟได้พีคสุด 16A  

แบตเตอรี่ดีฟไซเคิล 100 Ah  1 ลูก

ชาร์ทเจอร์ตามภาพด้านล่างครับ (มี 2 ตัว เลือกใช้ 1 ตัว)

ปั๊ม 42W (มีตัวปรับกินไฟสูงสุด  3แอมป์ น้อยสุด 1.75 แอมป์)

ต้องการเปิดปั๊ม 24 ชม.ครับ  กำลังหาวิธีอยู่

มีแต่คนให้ต่อจากแบตฯ ซึ่งผมไม่อยากให้แบตฯทำงาน 24 ชม.เพราะอายุจะสั้นลง

อยากให้ตอนมีแดดใช้ไฟจากแผง แต่คิดแบบวงจรไม่ถูกครับ

ที่เคยได้รับคำแนะนำ

1. ต่อจากแบตฯ  ข้อเสียคือแบตฯอายุสั้น
2. ใช้รีเลย์จากไฟจากแบตฯ ข้อเสียเหมือนข้อ 1
3.แยกแผงชาร์ทแบตฯไว้ใช้ตอนกลางคืน 1 แผง ขับปั๊ม 1 แผง (ยังคิดไม่ออกว่าจะต่อยังไง)

เลยเหลือวิธีเดียวที่คิดออกคือต่อผ่านช่องโหลดชาร์ทเจอร์ แต่มีคนแนะนำว่าชาร์ทเจอร์จะพังไว

แนะนำหน่อยครับทำอย่างไรดี

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่