ย้ายเจ้าบ้านออกจากทะเบียนบ้าน

สวัสดีค่ะ ไม่แน่ใจว่าเคยตั้งกระทู้ถามไปหรือยังนะคะ
พอดีว่าต้องการสอบถามเรื่องเกี่ยวกับ "ทะเบียนบ้าน"

คือว่า แม่เป็นเจ้าของโฉนดห้องที่คอนโด และ พ่อเป็นเจ้าบ้านในทะเบียนบ้าน
ตอนนี้พ่อกับแม่เลิกกันแล้ว และ แม่ต้องการขายคอนโดทิ้ง แต่ติดที่ว่าพ่อยังเป็นเจ้าบ้านในทะเบียนอยู่ และไม่ยอมย้ายออกจากห้องที่คอนโด
(ไม่ยอมเซ็นมอบอำนาจเปลี่ยนเจ้าบ้านด้วย)

คำถามคือ เจ้าของบ้าน 'ผู้ถือโฉนด' สามารถเปลี่ยนเจ้าบ้าน 'ในทะเบียนบ้าน' ได้ไหมคะ โดยที่เจ้าบ้านเก่าไม่ต้องเซ็นมอบอำนาจ

ปล. แม่เคยเข้าไปสอบถามกับทางเขตแล้ว แต่ทางเขตบอกว่ายังไงก็ต้องให้เจ้าบ้านเก่ายืนยันตน

คำถามที่ 2 คือ หากเราแจ้งว่าเราไม่สามารถติดต่อกับเจ้าบ้านเก่าเพื่อขอใบมอบอำนาจได้ พอจะมีวิธีอื่นที่จะสามารถเปลี่ยนเจ้าบ้านได้ไหมคะ นอกจากให้เจ้าบ้านเก่าเซ็นยินยอมมอบอำนาจอย่างเดียว

คำถามที่ 3 คือ หากเรามีใบแจ้งความต้องการเปลี่ยนเจ้าบ้าน ทางเขตจะสามารถทำให้ได้ไหมคะ

(ที่สอบถามเพราะต้องการเปลี่ยนเจ้าบ้านจริง ๆ ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่