สอบถามค่ะ รถเกียร์ออโต้ อยู่ๆเครื่องดับแต่รถไม่หยุด - เกียร์p ขณะรถยังวิ่งอยู่

เราใช้toyota soluna เกียร์ออโต้รุ่นเก่าอยู่ค่ะ  วันนี้ตอนที่ขับรถ อยู่ๆเครื่องก็ดับ แต่รถยังวิ่งต่อไปไม่หยุด  เลยหักเข้าข้างทาง   แล้วเบรค แต่..รถมันเบรคไม่ได้ค่ะ !!! เหยียบเบรคแล้วมันกดไม่ลง ใจตกวูบเลยค่ะ รถก็ไหลไปไม่หยุด แล้วพวงมาลัยก็เริ่มบังคับไม่ได้ด้วย  เราเลยตัดสินใจเปลี่ยนเป็นเกียร์p  แต่รถก็ยังไม่หยุดอีก 😭  เบรคก็ไม่ได้ เกียร์pก็ไม่หยุด ทำอะไรไม่ได้เลย ได้แต่ประคองรถไว้ แต่รถวิ่งต่อไปอีกแป๊บนึง ก็มีเสียงดัง น่าจะเสียงฟันเฟืองขบกัน ดังมากเลย  แล้วรถก็กระตุก และหยุดไปเลย 
    เราปล่อยเวลาไว้พักนึง แล้วลองสตาร์ทรถ พอติด ก็ขับต่อไปได้ 
    ตอนนี้เราไม่กล้าใช้รถเลย และกำลังจะเอาไปเข้าอู่แล้ว เพื่อหาสาเหตุแล้ว   แต่อยากถามไว้เป็นความรู้ค่ะ สมมุติถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ จริงๆแล้วควรทำอย่างไรคะ แล้วการเปลี่ยนเป็นเกียร์p ณะรถวิ่งอยู่ รถจะเป็นยังไงบ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่