อยากพูดถึงซีรี่ X-men ดูไล่ย้อนทุกตอนก่อนที่จะไปดู Dark Phoenix พรุ่งนี้

ก่อนไปดู Avengers endgame ผมทั้งครอบครัวกลับไปดูหนังทั้ง 21 ตอน
ตามช่วงเวลาจริงใหม่ไม่อิงตามเวลาออกฉาย (ตาม chronological) ก็ได้ความสนุกไปอีกแบบ

คราวนี้มาถึง X-men ก็ย้อนกลับไปดูตั้งแต่ต้นเช่นกันตามลำดับเวลา 
อาจจะสับสนหน่อยกับ Days of future past แต่ก็ไม่มีปัญหา ได้ความสนุกอีกแบบเช่นเดียวกัน

ผมอยากจะเล่าว่าตั้งแต่ดู X-men ตอนแรกสมัยโน้น....
มันไม่ได้เป็นผู้บุกเบิกหนังฮีโร่อะไรสำหรับผมเท่าไหร่ เพราะเมื่อเทียบกับ
ยุคแบทแมนของคีตันและเบอร์ตัน หนัง X-men ดูเบามาก บางทีรู้สึกดูนุ่มนิ่มด้วยซ้ำไป 
จนกระทั่ง 15-16 ปีให้หลัง ผมเพิ่งมารู้ว่า ผกก.ผู้ริเริ่มเป็นเกย์ และก็วางสตอรี่สื่อว่ากลุ่ม X-men
ก็เปรียบเหมือนกับชนชาวเกย์ที่สังคมไม่ยอมรับในโลกแห่งความเป็นจริง และฝรั่งกลุ่มหนึ่งก็คิดว่า
X-men คือซีรี่ของฮีโร่เกย์ นี่คงเป็นเหตุผลว่า 19 ปี ก่อนผมถึงรู้สึกว่า อารมณ์หนังมันนุ่มๆ นวลๆ พิกล
แต่ตอนนั้นผมก็ชอบ X-2 มากนะ

อีกจุดหนึ่งที่ผมทะยิ้มก็คือ การให้ Wolverine เด่นซะจน Cyclop ดูไม่เอาไหนซะเลย
ซึ่งแม้ว่าผมจะไม่ใช่แฟนคอมมิค ไม่ได้อ่านคอมมิค แต่ผมเติบโตมากับเกมตู้ X-men ซึ่ง Cyclop ที่เป็น
Leader มีพลัง มีความสามารถแบบไหนในคอมมิค มันแสดงออกมาในเกมได้อย่างชัด ส่วน Wolve ก็ต้อง
เถื่อนๆ เตี้ยๆ หน่อย นี่ขนาดผมไม่อ่านคอมมิคยังรู้สึกแบบนี้เลยนะ 

นั่นก็คือเหตุผลที่ว่าทำไมผมจึงไม่ให้ X-men ซีรี่ชุดนี้เป็นอันดับหนึ่งในดวงใจเหมือนกับที่ใครหลายคน
บอกว่าชอบมาก ดูมีนัยยะต่างๆ มีเรื่องราวอะไรสะท้อน ความคิดทางสังคม อะไรต่อมิอะไร (จำไม่ได้) 
ซึ่งผมว่า ในอารมณ์ที่แสดงออกมาก็ยังดู เด็กๆ ไปอยู่ดี ในขณะที่หนังฮีโร่ที่ผมให้ผ่านคือ การเอาให้สุดไปเลยสักทาง
ก็จะดีที่สุด ไม่กึ่งๆ กลางๆ เก้ๆ กังๆ ซึ่งหนังกลุ่มที่ผมว่านั้น ก็พลอยดังทุกเรื่องด้วยนะ ดังนั้นประเด็นที่ผมคิดว่า
X-men มีความเก๊ๆ กังๆ ก็น่าจะไม่ไกลจากความจริงนัก

ยังไม่จบครับ เดี๋ยวมาต่อ แต่เชิญคอมเม้นต์ก่อนได้เลย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่