มีใครเคยเป็นมั้ยคะ ที่บ้านเลือกงานยิ่งกว่าเราเลือกเอง แล้วมีวิธีแก้ปัญหายังไงกันคะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน ช่วงนี้หนูกำลังหางานอยู่ค่ะ ใช้วุฒิม.ปลายในการสมัครงาน สมัครไปหลายที่ก็บอกว่าจะติดต่อกลับ หนูก็ท้ออยู่แล้ว
นั้นยังไม่เศร้าเท่ากับ การที่ถูกที่บ้านเลือกงาน คือเสต็ปเป็นแบบนี้ค่ะ

1.หนูหางานตามเว็บต่างๆแล้วจดรายละเอียดออกมา เช่น ตำแหน่งหน้าที่ เงินเดือน ที่ตั้งของที่ทำงาน เวลาเข้าและเลิกงาน มีรถเมล์หรือ BTS อะไรไปถึง       บ้าง บลาๆๆๆ
2.หนูก็จะนำรายละเอียดเหล่านั้นมาบอกที่บ้าน แล้วก็จะถูกตำหนิต่างๆนาๆ  เช่น
  2.1 ถ้าเป็นเรื่องตำแหน่งงาน จะถูกตำหนิว่า ไม่ใช่งานนั่งโต๊ะบ้าง อันนี้น้อยค่ะ ไม่เท่าไหร่ รับได้
  2.2 ถ้าเป็นเรื่องเงินเดือน ปกติวุฒิ ม.6 จะอยู่ที่ 9,000-10,000 บาทถูกมั้ยคะ บางบริษัทอาจจะให้เบี้ยขยันเพิ่มนิดหน่อย ถ้าบางที่ให้ 9,000 ก็จะโดนตำหิว่า          น้อยไปไม่พอใช้จ่าย อันนี้ใช่ค่ะ ไม่เถียง
  2.3 เวลาเข้าออกงาน นี่โดนตำหนิบ่อยที่สุดเลยค่ะ ทำงานเป็นกะไม่ได้ ทำงานเลิกดึกก็ไม่ได้ ต้องเข้างาน 8.00-17.00 เท่านั้น
        ข้อนี้ทำให้หนูเครียดที่สุด เพราะงานม.6 จะหางานที่เข้าตามเวลาออฟิศนั้นมีน้อยมากจริงๆค่ะ
  2.4 ที่ตั้งของที่ทำงาน ต้องใกล้บ้าน ต้องเดินทางสะดวก มีรถ BTS ยิ่งดี ถ้าไกลบ้านไม่ให้ไป
3.หลังจากถูกตำหนิในเรื่องเหล่านี้เสร็จ ก็จะถูกห้ามไม่ให้สมัครเด็ดขาด แม้แต่ลองสมัครลองสัมภาษณ์ก็ไม่ได้ ไม่งั้นก็จะงอนแล้วก็บอกว่าหนูดื้อไม่เชื่อฟัง ไม่ปรึกษา
4.แม้กระทั้งหนูลองสมัครผู้ช่วยทันตแพทย์ (ไม่มีประสบการณ์) ที่คลินิกหมอฟันแถวบ้าน จะถูกโกรธหาว่าไม่ปรึกษา ทำเอาหนูเครียดจัดเลยค่ะ

สิ่งเหล่านี้ทำให้หนูเครียดมากกับการหางาน หนูพยายามหาจนหมดปัญญาแล้ว ก็หางานของวุฒิ ม.ปลาย ที่ตรงตามเงื่อนไขที่กล่าวมาข้างต้นไม่พบเลย
หนูเครียดมากจริงๆ จนไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วค่ะ มีใครเคยเจอปัญหาแบบหนูบ้างมั้ยคะ หนูขอคำแนะนำทีค่ะ
คิดเสียว่าช่วยหาทางออกให้คนที่ชีวิตยังมืดมนแบบหนูด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เรียนทุกท่าน หนูได้งานทำแล้วนะคะเป็นผู้ช่วยกุ๊ก ณ ศูนย์อาหารแห่งนึง ขอบคุณทุกท่านนะคะ ที่ทำให้หนูกล้าที่จะสมัครงานโดยไม่ต้องกลัวการบ่น/ตำหนิจากที่บ้านอีก ส่วนที่บ้านพอรู้แล้วว่าหนูได้งานนี้แล้วก็ปล่อยเลยตามเลยค่ะ ต่อไปนี้หนูจะตั้งใจเรียนรู้งาน และทำงานให้เต็มที่ค่ะ ขอบพระคุณทุกท่านมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่