ถ้าขึ้นเรือไปกลางทะเลแล้วตกน้ำ เราจะจมไหม ?

ผมสงสัยครับ น้ำทะเลมีความเค็ม เห็นบอกกันว่า ทะเลเค็ม ตัวเราจะลอยบนน้ำได้ครับ คำถามครับ ถ้าเราไปเที่ยว ตามเกาะต่างๆ ออกหาปลาบ้าง อะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้ตัวเรานั้นอยู่กลางทะเล ถ้าผมเกิดตกลงไปในทะเลจริงๆ โดยไม่มีเสื้อชูชีพ หรืออุปกรณ์ช่วยใดๆเลย ผมจะจมน้ำไปลึกไหมครับ กรณีทะเลนั้นสงบมากไม่มีพายุ คลื่นเบาๆ

แล้วถ้ากรณีผมไปเรือเดินสมุทรคลื่นแรงมาก เกิดเราไม่มีห่วงล็อกกับราวข้างๆเรือ เราตกลงไป เราจะรอดไหมครับ ถ้าไม่มีอะไรช่วยอีกเหมือนเคย 

แล้วถ้าเราตกลงไปกลางทะเล เราพยายามตั้งสติ นอนกางแขนขา เอาหน้าขึ้นฟ้า ทำถ้าคล้ายภาพ กายวิภาคศาสตร์ ดา วิน ชี่นอนกลางทะเล รอคนมาช่วยเราจะรอดไหมครับ 
 แล้วถ้าเราไม่กางแขนขา ยืนเอาหัวออกมาบนผิวน้ำอยู่กลางทะเล ไม่เอาขาเท้าช่วยตีน้ำ เราจะลอยอยู่แบบนั้นไหมครับ กรณี ผมกางแขนขา หรือตีน้ำจนเมื่อย ขอบคุณครับ  
 ผมพิมพ์ งง พิมพ์ ผิด ตรงไหน ชี้แจงให้ผมด้วยครับขอบคุณครับ
 ผมขอคำตอบแบบจริงจังนะครับ เพราะเกิดผมไปเที่ยว ผมตกไปจริงๆผมตายนะครับ เพราะผมไม่ได้ว่ายน้ำจะ 10 ปี แล้ว คือผมว่ายไม่เป็นและด้วยขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่