[SR] เชียงใหม่-เชียงดาว เที่ยวหน้าฝน ลุยเดี่ยว story ปล่อยไปตามใจ เป้ 1 ใบ มอไซค์ 1 คัน

หน้าฝนมันทำให้คนเหงา  แต่หน้าอย่างเขามันทำให้เรารัก
ผ่าม!!!!!!!!!!!!!
เพี้ยนลำไย
พอๆๆๆๆ มาถึงสาระกันบ้างดีกว่า
หยุดเสาร์-อาทิตย์ ถ้านอนอยู่ห้อง เวลามันจะผ่านไปเร็วมาก แบบไร้ประโยชน์มากๆ ช่วงนี้ เหนื่อยกับหลายๆอย่างในชีวิต
คิดว่าต้องพัก ต้องมาใช้เวลาอยู่กับตัวเองบ้าง  ให้เวลาตัวเอง คิด ทบทวนชีวิต ตัดสินใจ...
เราไม่ต้องรู้จักใคร ใครไม่ต้องรู้จักเรา หยุดเสาร์-อาทิตย์นี้มันเลยมีความหมายมากๆ
"ข อ บคุ ณ ร่ า ง ก า ย ที่ พ า ใ จ อ อ ก ม า" เพราะเราเชื่อว่า "ก า ร เ ดิ น ท า งจ ะ เ ยี ย ว ย า ทุ ก อ ย่ า ง"
ก่อนเดินทางมารู้จักกันมากขึ้น ฝากติดตามการเดินทางของแจ๊คได้ที่เพจค่ะ
เพจเราชื่อ นักเดินทางตัวน้อย https://www.facebook.com/journeymemories
ฝากกดไลค์ให้กำลังใจด้วยนะคะ  ขายของเสร็จแล้ว เดินทางต่อได้ เฮะ!!!!
วันนี้แจ๊คพาเที่ยวเชียงใหม่ค่ะ
จุดหมายปลายทางคือ บ้านนาเลาใหม่ อ.เชียงดาว เป้าหมายคือจะไปนั่งเล่น นอนเล่น ไปอยู่เฉยๆ ที่โฮมเสตย์ในหมู่บ้าน
ซึ่งมีวิวดอยหลวงเชียงดาวอยู่ตรงหน้า
ก่อนเดินทางไม่กี่วัน แจ๊คยังเลือกไม่ได้ว่าจะไปไหน ระหว่างเชียงใหม่กับเชียงคาน ตี 3 วันศุกร์เก็บกระเป๋า
เช้าไปทำงาน บ่ายๆตัดสินใจว่าจะไปนอนเล่น ดูหมอกที่เชียงดาวน่าจะตอบโจทย์ของใจเราที่อยากไปอยู่เฉยๆ
เพราะถ้าไปเชียงคาน จะไม่ได้นั่งเฉยๆแน่ น่าจะมีแค่ความบันเทิง555
เมื่อเลือกได้ ก็จองตั๋วรถทัวร์ขาไปค่ะ ได้ของลิกไนท์ทัวร์ 20.15
เย็นๆโทรจองที่พัก รอบแรกโทรไปบ้านสายหมอก ก็เต็มค่ะ พี่เขาแนะนำอีกที่ก็เต็ม แล้วพี่บ้านหลังที่2 ก็ให้เบอร์บ้านอีกหลังมา
สุดท้ายเราได้พักที่ บ้านดอยนับดาว ซึ่งบ้านทุกๆหลังก็มีวิวดอยหลวงเชียงดาวอยู่ตรงหน้าเหมือนกันทุกหลังเลยค่ะ
แล้วบ้านพักที่นี่เขาก็จะรู้จักกันหมด ถ้าบ้านเต็มเขาก็จะแนะนำที่อื่นให้ ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีที่พักนะคะ
บ้านดอยนับดาว โทร0884107231
ราคาบ้าน 600 บาท เต็นท์มีเครื่องนอนให้พร้อมค่ะ 500 บาท ทั้งบ้านและเต็นท์มีอาหาร เย็นและเช้าให้ค่ะ
แต่ว่าแจ๊คเดินถ่ายรูป บ้านหลายๆหลังมาให้ดู พร้อมเบอร์โทรด้วยค่ะ อาจจะไม่ครบทุกบ้านแต่ก็พอเอาไว้เป็นข้อมูลได้ค่ะ

DAY 1 "ทุ ก ปั ญ ห า ย่ อ ม ห ล่ อ ห ล อ ม ใ ห้ เ ร า แ ข็ ง แ ก ร่ ง"
7 มิถุนายน 2562
ขอเล่าถึงความชิปหายวายป่วงของวันนี้ก่อน
เย็นวันศุกร์หลังจากได้ที่พักแล้ว ก็พร้อมเดินทางฝนก็ตกหนักมาก ขณะนั่งรถไฟฟ้ากลับบ้านก็นั่งจองตั๋วรถขากลับค่ะ
จองออนไลน์ซึ่งต้องไปจ่ายเงินที่เคาน์เตอร์เซอร์วิสก่อนเวลา 5 ทุ่ม แผนในใจก็คือจะไปจ่ายที่เซเว่นที่หมอชิตเลยค่ะ
หลายที่น้ำท่วมรถติดมาก รอต่อแถววินมอไซค์เข้าคอนโด สรุปได้ขึ้นมอไซค์ 6 โมงเย็นแล้ว ลุ้นมากค่ะว่าจะไปทันรถหรือเปล่า
การเดินทางในวันนี้มันไม่ราบรื่นเลยที่คอนโดน้ำท่วม หลังจากอาบน้ำสระผมแต่งตัวอย่างรวดเร็ว
ใส่รองเท้าแตะพับขากางเกงขึ้นเดินลุยน้ำออกจากคอนโดแล้วนั่งมอเตอร์ไซค์ไปที่หมอชิตอย่างเร่งด่วน
ไปรับตั๋วที่ช่องรับตั๋วซึ่งก็ใกล้เวลารถออกแล้วแต่สุดท้ายก็ทันค่ะ
พี๊คกว่านี้คือที่หมอชิตไฟดับเซเว่นให้บริการเคาน์เตอร์เซอร์วิสไม่ได้ รถก็จะออก รออยู่พักนึงค่ะสุดท้ายไฟก็มา สบายใจได้จ่ายค่าตั๋วรถขากลับแล้ว
ดูทุกๆอย่างมันจะดูรีบเร่งไปหมดนะวันนี้5555
คืนนี้รถออก ประมาน 20.30 เพราะรถติด รถเข้ามาก็เลทค่ะ ไปค่ะ ออกเดินทางสู่โลกกว้าง

DAY 2 เที่ยวคนเดียวไม่น่ากลัว "แค่เปิดสวิตซ์คำว่าไป เปิดใจ แล้วออกมาลุย"
8 มิถุนายน 2562 ขณะนี้เวลา ราวๆ เจ็ดนาฬิกา รถทัวร์เทียบชานชลา ที่อาเขตเชียงใหม่
ดื่มเรดดี้ เพื่อความพร้อม ไม่รู้ช่วยได้มั้ยนะ 555
สิ่งแรกที่ทำก็คือ ล้างหน้าแปรงฟัน ทำธุระส่วนตัว
แผนหลักๆวันนี้คือ ไปม่อนแจ่ม แวะเที่ยวน้ำตก แล้วค่อยไปเชียงดาว ทริปนี้ไปพักค่ะ จะไม่ใส่โปรแกรมมากมาย เอาเท่านี้ละกันค่ะ จะได้มีเวลาพักเยอะๆ
วิธีเที่ยวที่สะดวกที่สุดคือ เช่ารถที่อาเขตเลยค่ะ ลงรถทัวร์แล้วเช่ามอไซค์ขี่เที่ยว วันกลับ ขี่มอไซค์มาคืน แล้วขึ้นรถทัวร์กลับกทม. ง่ายมากค่ะ
มีหลายร้านนะ แต่แจ๊คแนะนำร้าน bikky ค่ะ ไม่ต้องวางมัดจำ เขียนสัญญาเช่า วางบัตรประชาชน แค่นั้นค่ะ
ทริปนี้เช่า Yamaha Grand Filano สีฟ้า น่ารัก ช่องใส่ของใต้เบาะกว้างมาก ใส่เป้เข้าไปทั้งใบ
ไม่ต้องกังวลว่าสัมภาระจะเปียกถ้าฝนตก
พร้อมมาลุยฝนมากอ่ะทริปนี้ ชอบความชุ่มฉ่ำ ต้นไม้เขียวๆ สดชื่นมากๆนะ อย่าไปกลัวฝน
จุดหมายปลายทางแรกคือม่อนแจ่ม การเดินทางในทริปนี้ google map พาไปค่ะ ไม่ต้องกลัวหลง
ทางไปม่อนแจ่มนั้น เราจะเดินทางไปบนถนน 1096 ซึ่งผ่านน้ำตกแม่สา สวนพฤกษศาสตร์ สามารถแวะเที่ยวได้ค่ะ
เส้นทางช่วงใกล้ๆถึงม่อนแจ่มจะขึ้นเขา ทางแคบ มีโค้งพับผ้าอยู่ 2 จุด ระหว่างทาง วิวสวยค่ะ จะพบรีสอร์ท ที่พัก อยู่ตามทางด้วย
เราจะผ่าน โป่งแยง ซิปไลน์ ใครชอบกิจกรรมแอดเวนเจอร์แวะได้ค่ะ
ตามป้ายไปเรื่อยๆ เราก็จะถึงม่อนแจ่มค่ะ ที่นี่ไม่เสียค่าเข้า มีร้านขายน้ำ ขายของฝาก หรือใครอยากเล่นฟอมูล่าม้ง ก็ที่นี่ล่ะค่ะ
จะมีน้องๆใส่ชุดประจำเผ่ามานั่งเล่น ใครอยากถ่ายภาพกับน้องๆก็ให้ค่าขนมน้องด้วยนะคะ
ถ้าอากาศเหมาะสมเราจะได้เจอทะเลหมอก
วันนี้ได้เจอทะเลหมอกอยู่ไกลๆ ฟ้าปิดๆเปิดๆ จัดว่าสวยค่ะ อยากมาหลายครั้งละ ได้มาสักที อิอิ

ดอกเวอร์บีน่ากำลังเบ่งบาน สวยงามมากๆค่ะ
ไม่ใช่แค่เวอร์บีน่านะคะที่เบ่งบาน ดอกไม้ชนิดอื่นก็มีให้ถ่ายภาพค่ะ 
ดอกอะไรบ้าง ไม่รู้จักชื่อค่ะ แต่สวย อิอิ
สวยงามไม่แพ้กันเลยค่ะ
ที่นี่มีห้องน้ำไว้บริการ สะอาด ใช้ได้ค่ะ 
ลงจากม่อนแจ่ม ตอน 10.30 น. ขี่รถกลับทางเดิมค่ะ แวะกินมื้อเช้าและกลางวัน ร้านข้าวซอยรสลำ รสชาตดีค่ะ ลำขนาด
เดินทางกันต่อ จุดหมายปลายทางต่อไปคือ น้ำตกหมอกฟ้า วิ่งตามทางหลัก เส้น 107 ไปเรื่อยๆ เลี้ยวซ้ายเข้าถนน 1095 ทางไปปายค่ะ
ถึงแล้วค่ะน้ำตกหมอกฟ้า อยู่ในเขต อช.ดอยสุเทพ-ปุย ค่าเข้า 20 บาท ค่าพาหนะอีก 20 บาท
เดินไปน้ำตกประมาน 350 เมตร
เป็นน้ำตกชั้นเดียวค่ะ ทางเดินสบายๆค่ะ
ชอบเขียวๆ
ออกจากน้ำตกตอน14.30 ก็ตรงไปที่เชียงดาวค่ะ ทางช่วงก่อนถึงถ้ำเชียงดาวค่ะ สวยเชียว
เราต้องผ่านด่านเก็บค่าธรรมเนียม ของหน่วยพิทักษ์ป่าสบห้วยผาตั้ง-นาเลา เขตรักษาพัธ์สัตว์ป่าเชียงดาว
ค่าเข้าบวกค่าพาหนะ 40 บาท พร้อมกับลงชื่อเข้าด้วยค่ะ เส้นทางลาดชัน โค้งไปมา ขับขี่ด้วยความระมัดระวังด้วยนะคะ
แจ๊คไปถึงที่บ้านดอยนับดาว ตอน 5 โมงเย็น เวลากำลังดีค่ะ เพราะจองเต็นท์ไว้ ถ้าไปถึงเร็ว อาจจะร้อนแดด
เกือบๆ 6 โมงอาหารเย็นมาเสิร์ฟ
มื้อเย็นวันนี้กับวิวตรงหน้า โอ้ยยยยยย ฟินค่ะ
น้ำพริกลีซู อร่อยมากค่ะ
อากาศดี วิวดี อาหารอร่อย จะเอาอะไรอีก พอแล้วแค่นี้
ก่อนพระอาทิตย์ตกดิน แจ๊คเดินเที่ยวในหมู่บ้าน มีเซเว่นด้วยนะเออ เซเว่นป้าตุ๊ดตู่ ขายหลายอย่างนะ
ที่นี่มีที่พักหลายที่ค่ะ วิวหน้าที่พักก็เป็นวิวเดียวกัน
ทุกบ้านจะทำเหมือนๆกันคือ มีระเบียงชมวิวและมีป้ายชื่อบ้าน
แจ๊คเดินถ่ายรูป บ้านหลายๆหลังมาให้ดู พร้อมเบอร์โทรด้วยค่ะ อาจจะไม่ครบทุกบ้านนะ
เดินเหนื่อยแล้วกลับมาที่พักค่ะ 
อ่านต่อในคอมเม้นนะคะ
ชื่อสินค้า:   เชียงดาว เชียงใหม่ ม่อนแจ่ม
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่