อีก3ปีก็จะเกษียณแล้ว ถ้าเงินเก็บแค่5แสน จะทำอะไรดึครับ

คาดว่ารวมๆแล้วคงไม่มากกว่านี้
เพราะตอนนี้มีแค่200,000
ทำงานอีก3ปีก็คงเก็บได้อีก
ไม่เกิน200,000ถ้ารับบำเหน็จ
ประกันสังคมอาจจะได้สัก1แสน
รวมแล้วคงประมาณนี้ ถ้าไม่มีอุบัติเหตุ
เอาไปทำอะไรให้เป็นอิสระจากการ
เป็นมนุษย์เงินเดือนได้บ้างครับ
อยากสำผัสชีวิตที่มีอิสระกับเขาบ้าง

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
จะเกษียณทำไมได้เป็น บำเหน็จ จาก ปกส.ครับ ส่งไม่ถึง 180 เดือนเหรอครับ...

อีกอย่างเชื่อมั้ยครับว่า มาถามในนี้ อย่าว่าแต่ 500,000 เลย 5,000,000 ก็ไม่พอ..
เชื่อผมมั้ย.. มันคนละ บริบท กัน..และอีกอย่างขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการใช้เงินของคุณด้วย..

ผมคน ตจว. คนที่รู้จัก เกษียณมา แทบไม่เคยเห้นใครมีเงินเก็บก่อนเกษียณ ถึง ล้านสักคน
ทุกวันนี้ผมก็เห็นเขาอยู่กันได้..ไม่เห็นมีใคร ตายสักคน..

ข้อ 1..ที่คุณจะต้องทำคือ ออกกำลังกายและรักษาสุขภาพ..
ถ้าไม่ทำ ต่อให้มี 10 ล้าน ก็เอาไม่อยู่ (ไม่งั้นพวกเศรษฐีไม่ตายหรอกถ้าเอาอยู่น่ะอย่างดีแค่ยื้อ)

ข้อ 2 เลือกกินที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพ ไม่อร่อยก็ต้องกิน มันจะส่งผลให้ ข้อ 1 ดีไปด้วย

ข้อ 3 ใช้จ่ายประหยัดซื้อ เท่าที่จำเป็น ไม่ต้องลงทุนอะไรแล้วถ้าไม่เป็น..
ถ้ามีที่ทาง ก็ปลูกผัก ปลูกผลไม้ ไว้เก็บกิน เก็บขาย..ไม่ต้องเอาถึงรวย
เอาแค่ทำได้พอ.. ข้อนี้แหละที่จะช่วยเติมเงินให้คุณ
ความคิดเห็นที่ 5
อันดับแรก รักษาสุขภาพให้ดี
กินอาหารธรรมชาตเยอะๆ
เย้นมากินน้อย และออกกำลังเสมอ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่