ขอปรึกษาคนที่กินเหล้า กินเบียร์ คะ

กระทู้คำถาม
อยากจะรบกวนเพื่อน ๆ ปรึกษาชีวิตครอบครัวหน่อยคะ
สถานะ ตอนนี้กับแฟนเราคือ หมั้นกันอยู่
คือแฟนเรา ปกติของผู้ชาย ก็คือ กินเบียร์ บ้างใช่ไหมคะ (แต่บุหรี่เขาเลิกได้แล้ว เพราะเราไม่ชอบ)
เรามองว่าแต่ก่อน เราเป็นแฟนกัน เขากินเราก็ไม่ได้ว่าอะไร  แต่ตอนนี้คือเราตกลงใช้ชีวิตร่วมกันแล้ว
เก็บเงินแต่งงาน สร้างครอบครัว แต่ก็เข้าใจแหละว่าคนเรามันก็ต้องกินบ้างเล็กน้อย แต่เราก็ไม่เคยห้าม เวลาไปเที่ยวด้วยกัน สังสรรค์ กับที่บ้าน เวลากินข้าวนอกบ้าน ก็มีกินกันตลอด เขาเคยบอกว่าจะไม่กินถ้าไม่มีเราอยู่ด้วย แต่พอมาวันหนึ่งเขาก็กิน แต่ก็ไม่ได้กินเยอะหรอก แต่เรารู้ไงเวลาเขากินเราดูออก หน้า กลิ่น หลัง มีหลักฐานหมด แต่เขาไม่เคยจะยอมรับเลย เขาอ้างว่า พอบอกไปก็ถาม ว่ากินทำไม!! ทำไมต้องถาม!! คือเราก็แค่อยากรู้ป่ะ??
ตอนนี้ เรากำหนดให้เขา คือกินได้ แค่ 3 ครั้งต่อเดือน (คือ 3 ครั้งเนี่ย ไม่มีเราอยู่ด้วย และก็กินไม่เยอะแค่ 1-2 กระป๋อง กลับบ้านตรงเวลา) 
แต่ถ้าเราอยู่ด้วยคือจะกินแค่ไหนก็กินไม่เคยว่าไม่เคยห้าม
ที่เราไม่อยากให้กินบ่อยคือ แก่ตัวไปสุขภาพร่างกายจะโทรมไว และเราอยากเก็บตังอยากอนาคต วันหนึ่งแต่งานไปมีลูกขึ้นมา กลัวเขาจะติดจนเคยชิน
อยากถามเพื่อน ๆ ว่า เราทำแบบนี้ทำถูกไหมคะ 
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ตรงที่ว่า ถ้าเราอยู่ด้วยคือจะกินแค่ไหนก็กินไม่เคยว่าไม่เคยห้าม นี่แหละครับ
ดูจะย้อนแย้งกับ สุขภาพ เก็บตัง เลย
เค้าคงอยากสังสรรค์ประสาผู้ชายมั่ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่