ปวดฟันที่อุด

พอดีว่าเราเคยอุดฟันตอนเด็ก พอผ่านมาหลายปีเรารู้สึกว่ามันแตก แล้วเราปวดมาก เคี้ยวไม่ได้ นอนไม่หลับ เดี๋ยวปวดเดี๋ยวหาย มีรอยผุตรงฟันระหว่างซี่ที่อุดกับซี่ข้างๆ (ฟันกรามที่ถัดจากซี่ในสุดค่ะ) อยากทราบว่าควรไปอุดใหม่ หรือรักษารากฟัน หรือถอนดีคะ(ไม่ค่อยมีเงินค่ะ) ถ้าถอน ฟันซี่ข้างๆจะล้มไปด้วยไหมคะ(ไม่เคยจัดฟันค่ะ) ถ้ารักษารากฟันนี่แพงมากไหมคะ มีวิธีลดอาการปวดไหมคะ ตอนปวดนี่ปวดมากเลยค่ะ ปวดแบบชนิดที่ร้องไห้ได้เลย ปกติถ้าปวดจะแปรงฟันค่ะและนวดเบาๆบรรเทาความปวด มีวิธีอื่นบ้างไหมคะ
อมยิ้ม08อมยิ้ม14
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ถอนเถอะ ฟันผุทำให้เคี้ยวข้าวได้ข้างเดียว กินอะไรก็ไม่อร่อย แถม ใบหน้าไม่เท่ากันอีก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่