ระเบิดนำวิถี แม่นแค่ไหน และเพราะเหตุใด

คือจริงๆผมก็พอรู้เรื่องระเบิดพวกนี้อยู่บ้างนะครับ พวกเจแดม เพพเว ไรงิ แต่พอเห็นภาพก็อดแปลกใจ ปนประทับใจ ในความแม่นของมันไม่ได้ อะไรจะแม่นปานนี้ 
ในภาพเป็นพวก ตระกูล GBU นำวิถีด้วยเลเซอร์ ไม่รู้มันเล็งไปที่รถเฉยๆแล้วบังเอิญตรงคนขับ หรือมันตั้งใจเล็งที่คนขับนะ สยองแทน นึกภาพกำลังขับรถชิวๆแล้วหันมาเจอระเบิด 2,000 ปอนล์พุ่งมาใส่หน้างิ 555

นี้ขนาดเรือกำลังแล่นอยู่นะเนี่ย ดูจากน้ำน่าจะเร็วด้วย แถมเป็นแค่ลูกซ้อม(สีฟ้า) ยังกระจุยขนาดนี้ ลูกจริงจะขนาดไหน

ระเบิดนำวิถีด้วยเลเซอร์ พวก GBU กับระเบิดนำวิถีด้วย GPS อย่าง JDAM (จำไม่ได้ว่านำวิถีด้วยเลเซอร์ได้มั้ย)
อย่างไหนแม่นยำกว่ากันครับ ทั้งเป้านิ่ง และเป้าเคลื่อนที่

ปล.ผิดถูกยังไงขออภัย และช่วยชี้แนะด้วยนะครับ หลงๆลืมไปเยอะแล้ว 

ขอบคุณครับ...

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่