อยากสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับโรคซึมเศร้าค่ะ

คือเราเป็นโรคซึมเศร้ามาประมาณปีนึงได้แล้ว ไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นจากอะไร แต่เราก็ไปพบหมอกินยาของแพทย์แผนปัจจุบันมาตลอด จนกระทั่งเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เราลองเปลี่ยนแผนชีวิตดู ไปหาหมอแพทย์ทางเลือก เป็น แพทย์แผนไทย รักษาโดยการฝังเข็ม แล้วเราจะลองหยุดยากินแพทย์แผนปัจจุบัน เนื่องจากเรามีโรคทางกายด้วยคือเบาหวานกับความดัน เลยไม่อยากกินยาเยอะ ทีนี้ความแตกต่างที่เราเห็นได้คือ หมอแพทย์แผนปัจจุบันบอกว่า โรคซึมเศร้า เกิดจาก เคมีในสมองผิดปกติ ต้องกินยาเพื่อปรับเคมีในสมอง แต่ถ้าเป็นแพทย์แผนไทย บอกว่า โรคนี้เกิดจากความคิดเรา จิตใจเราล้วนๆ ค่ะ

เราเลยอยากถามความคิดเห็นของเพื่อนๆ ว่า โรคซึมเศร้าที่แท้จริง เกิดจากอะไรมากกว่ากัน

กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งใจเปรียบเทียบหรืออะไรนะคะ แค่อยากรู้คว่มคิดเห็นเพื่อนๆ เราเองก็อยากหายจากโรคทางจิตนี้ค่ะ แค่ลำพังโรคทางกายก็แย่แล้วค่ะ 5555

เราเองก็อยากลองเปลี่ยนดูบ้างค่ะ เผื่อจะเจอทางที่ทำให้เราหายจากโรคนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่