ทำไมคนแก่ถึงไม่ดูแลสุขภาพตัวเองครับ?

สวัสดีครับชาวpantip ทุกๆท่าน 
ตามหัวข้อกระทู้คำถามเลยครับ พอดีที่บ้านผมมีปู่ ย่า เลี้ยงผมมา พวกท่านอายุ70กว่าๆกันทั้งสองครับ คุณปู่แกชอยกินเหล้า ตอนทำกับข้าวชอบใส่ผงชูรสมาก จนเมื่อไม่นานมานี้ป่วยครับ เจ็บกล้ามเนื้อ เป็นความดัน มีปัญหาเรื่องกระดูก เดินไม่ค่อยได้ ผมเตือนไปแล้วว่าห้ามกินเหล้ามาก(เหล้าขาวด้วยครับ) ปู่แกก็ไม่ฟังมาด่าใส่ผมอีก เรื่องผงชูรสอีกครับ บอกฟ้ามใส่เยอะ ยังไม่ฟัง อะไรที่มันเสี่ยงๆต่อโรค ปู่ผมทำหมด พอเจ็บปวดไม่ยอมทำอะไร ใช้ผมลูกเดียว ยาก็ไม่กินตามที่หมอสั่ง แขนก็ขยับได้ ทำเหมืนตัวเองขยับอะไรไม่ได้เลยอีกต่างหาก เหมือนไม่สนใจตัวเอง มีลูกหลานให้ใช้ยามป่วยอยู่แล้ว อะไรประมาณนี้เลยครับ ตัดไปคนแก่บ้านข้างๆอายุมากกว่าปู่ผมอีก คนนั้นแกแข็งแรงมากแถมไม่ทำตัวไม่เป็นภาระของลูกหลานอีก  
ปู่ผม เวลาผมหวังดีก็บอกผมเถียงแล้วให้หุบปากอย่างปู่แกอ้วกออกมาหนักๆ ใช้ให้ผมไปซื้อนมมาให้ เพื่อจะมาดื่มลองท้อง ผมก็เตือนไปว่าให้ดื่มน้ำอุ่นๆกับกินของอ่อนๆดีกว่าไหม สุดท้ายโดนด่ายับเลยครับ รู้สึกเครียดมากๆ  ส่วนย่าอีกคนเป็นเบาหวานกับความดัน หมอสั่งไม่ให้กินของหวาน ไม่ฟัง กินอยู่เรื่อยๆ ชองจัดๆอีกครับ พอเป็นอะไรขึ้นมาผมก็ต้องไปดูแลอีก เพราะเป็นหลาน ผมเตือนไปหลายครั้งต่อหลายครั้ง พวกท่านไม่เคยฟัง พอเป็นอะไรขึ้นมา คิดว่ามีหลานมีลูกคอยเลี้ยงตอบแทนแล้ว?  

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่