++ชวนทำ "หมูสับนึ่งไข่เค็ม" ทำง่ายๆ By Phorn_Kitchen

สวัสดีค่ะ วันนี้มาชวนทำหมูสับนึ่งไข่เค็มค่ะ
ใส่ปลาอินทรีย์เค็มเข้าไปด้วย เพิ่มความหอมอร่อยเข้าไปอีกค่ะ
มาเริ่มทำกันเลยค่ะ

ส่วนผสม
หมูสับ 300 กรัม
เนื้อปลาอินทรีย์เค็มสับ 30 กรับ
น้ำมันหอย 1 ช้อนโต๊ะ
ซีอิ๊วขาว ครึ่ง ช้อนโต๊ะ
รากผักชี 2 ราก
กระเทียมจีน 3 กลีบ
พริกไทย ครึ่ง ช้อนชา
ไข่แดงของไข่เค็ม ปริฒาณตามชอบ จะใส่ก้อนละ1ฟองหรือครึ่งฟองก็ได้ค่ะ

โขลกกระเทียมพริกไทยรากผักชีให้ละเอียด
แล้วนำมาหมักกับหมูสับ/ปลาเค็ม/ซีอิ๊วขาว/น้ำมันหอย คลุกเคล้าให้เข้ากันค่ะ

ปั้นหมูให้เป็นก้อนกลม วางไข่แดงตรงกลาง  นำไปนึ่งใช้เวลาประมาณ 15 นาทีค่ะ หรือจนกว่าจะสุก
นึ่งสุกแล้วค่ะ หอมกลิ่นปลาเค็ม^^  วันนี้ทานกับข้าวต้มอร่อยๆค่ะ

สามารถดูวิธีทำได้ที่คลิปค่ะ  ขอบคุณค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

Phorn_Kitchen
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่