ซื้อ Notebook gaming มาเล่นเกมแล้วมีปัญหาหน่วงและแลค

ต้องขอบอกก่อนว่าผมมี คอมตั้งโต๊ะอยู่แล้วที่ซื้อโน็ตบุคเกมมิ่งมานี่คือเวลาอยู่หอเพราะเรียนมหาลัยซึ่งโน็ตบุคที่ผมซื้อมานั้นยี่ห้อ ASUS tuffx505dt al106t

สเปคคอมตั้งโต๊ะของผม                                        สเปคโน็ตบุค
CPU: intel core i3 8100                                    CPU : AMD RYZEN 5 3550H 
RAM: 8GB DDR4 2400                                    RAM : 8 GB DDR4 2400 MHz    
Mainboard: B360M HD3                                  SSD : 512GB
VGA: GTX1050TI 4GB                                    VGA : GEFORCE GTX1650 4 GB GDDR5
HDD: 1T                                                          DISPLAY : 15.6 FHD IPS 120 Hz
DISPLAY : 19.5 60Hz

ปัญหาของผมคือหารเล่นเกมครับ ซึ่งผมได้เล่นเกม the division 2 ซึ่งทาง PC เล่นได้ดีไม่มีปัญหากระตุกหน่วงอาจมีเป็นบางช่วงแต่สรุปเล่นได้ดีแต่ทางNotebookนั้นกลับเล่นได้แบบหน่วงมากๆแลคทั้งๆที่สเปคก็สูงกว่าทาง PC ผมก็ปรับNotebookให้ใช้การ์ดจอเล่นก็แล้วไม่หายครับ จะลองเพิ่มแรมดูไม่รุ้ว่าหายไหมไดรเวอการ์ดจออัพเกทล่าสูดแล้วลองเปิดทดสอบ Task manager ดูทั้งคู่ ก็กินแรม 6.9/7.9 GB เท่ากัน แต่ทำไม ทางฝั่ง pc ทำได้ดีกว่าครับ ช่วยแนะนำวิธีแก่ที
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่