ถึงช่อง3 และผู้จัดละครแรงเงา

กระแสวิพากษ์วิจารณ์ละครเรื่องแรงเงา 2 โดยเฉพาะกระทู้ในพันทิปนี่มีมากมาย แต่ประเด็นหนึ่งที่ดิฉันอยากตำหนิ คือกระทรวงที่กล่าวอ้างในละคร จินตนาการว่าเป็นกระทรวงอะไรคะ ทำไมมันเละเทะขนาดนี้ เมียน้อยเมียใหญ่เข้าไปก่อเรื่องตบตี ถกเถียงด่าทอกรี๊ดกร๊าดกันขนาดนี้ ทั้งหมดเป็นเรื่องส่วนตัวไม่เกี่ยวกับงานสักนิด หึงหวงแก้แค้นอันมีเหตุมาจากการแย่งผู้ชายเต็มไปหมด มันใช่หรือ อย่าบอกว่าแค่ละคร อย่าคิดมาก คุณคะ สถานที่ราชการเป็นสถานที่สำหรับทำงานเพื่อประชาชนไม่ว่าจะทางตรงหรือทางอ้อม มันมีกฎระเบีนบ และวินัยควบคุมอยู่ ข้าราชการ ชื่อก็บอกอยู่ ช่วยให้เกียรติคนที่สร้างระบบราชการมา ซึ่งคนส่วนใหญ่ในประเทศนี้น่าจะทราบว่าคือบุคคลที่ เราๆท่านๆ รักและอ้างว่าจงรักภักดีกันจนติดปาก  แม้ว่าปัจจุบันจะมีเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ไม่พึงปรารถนา หรือผิดเพี้ยนไป มีการกระทำอะไรที่ไม่เหมาะไปบ้างถ้าเอามาตรฐานของระเบียบราชการมาจับ แต่มันไม่ถึงขนาดละครที่พวกคุณทำนะคะ ข้าราชการในกระทรวงละครของคุณ เหมือนอะไรก็ไม่รู้ เอะอะมะเทิ่ง เสียงดังเถียงกันเยาะเย้ยด่าทอหยาบคายและลงไม้ลงมือกันเหมือนอยู่ข้างถนน กลางตลาด  นางเอกนุ่งกางเกงขาสั้นไปที่กระทรวงที่ทำงานของสามีก็ได้หรือ เด็กรับใช้ในบ้านเอาข้าวไปส่งเพื่อหาเรื่องยั่วโมโหกัน ภรรยาข้าราชการระดับกลางเข้าไปโหวกเหวกโวยวายฉีกเสื้อผ้า อะไรของพวกคุณ! ไม่ใช่นะคะ  องค์กร/บุคคลภายนอกที่ส่วนราชการจ้างมาทำงานโครงการใดโครงการหนึ่งก็จะสุภาพเรียบร้อยรู้จักกาละเทศะกว่านี้มาก มีอีกเยอะแยะที่ดิฉันนำมากล่าวถึงไม่หมดในที่นี้ คุณกลับไปนั่งดูละครเรื่องนี้แล้วพิจารณาเอานะคะ  นอกจากเรื่องบทละคร เส้นเรื่องและการแสดงที่ถูกวิจารณ์ไปในทางลบแล้ว ดิฉันว่าประเด็นที่ดิฉันกล่าวมาข้างต้นเป็นความ "ชุ่ย" ที่สุดด้วยค่ะ  หวังว่าจะไม่ต้องเห็นอะไรแย่ๆแบบนี้ในสื่อสาธารณะอีกในอนาคตนะคะ 
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่