อยากทำงานด้านautomation engineer สิ่งสำคัญที่ควรรู้มีอะไรบ้าง? และเวลาสัมภาษงานด้านนี้จะโดนถามแบบไหน?

คือว่าผมเรียนด้านวิศวกรรมไฟฟ้ากำลัง ในระหว่างเรียนก็เคยได้เรียนพวกระบบ PLC และโปรแกรมlabview พื้นฐานมาบ้างและเรียนการใช้งานarduino 
จึงเกิดความรู้สึกชอบขึ้นมา (แค่ชอบไม่เก่งสักอย่างแต่กำลังศึกษาหาความรู้อยู่ 555+) แต่ไหนๆก็ต้องทำงานแล้ว เลยอยากทำงานในด้านที่ตัวเองชอบ
เลยอยากจะปรึกษาว่าความรู้ที่จำเป็นสำหรับงานด้านนี้ควรมีอะไรบ้าง และสามารถหาได้จากไหน นอกจากอยู่ทูป ถ้าเป็นไปได้อยากได้หนังสือดีๆแนะนำมาสักเล่ม 2 เล่ม หรือถ้าใครมีไฟล์ pdf มาแชร์ กะได้ครับ 555+

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น