พอจะมีวิธีคำนวณค่าไฟเเอร์ไหมคะ คร่าวๆเปิดเวลากลางวันค่ะ

กรณีจะเปิดช่วง 10-4โมงเย็นค่ะ 

คือลองเซิร์จดูๆก็เหมือนมีเเต่ เปิดกลางคืน 8ชม. คร่าวๆเป็นต้น ไม่มีกรณีเปิดแอร์กลางวันเลย อยากรู้ว่าค่าไฟจะเเพงกว่าเปิดกลางคืนมากไหม
เเอร์ที่เพิ่งติด Mitsubishi econo MS-GN09VF 9000btu ค่ะ ลองดูที่ฉลากคือเขียนว่า ค่าไฟต่อปีประมาณ 8058บาท เเสดงว่าตกเดือนละ 650-700บาท

ทีนี้มันน่าจะเป็นกรณีเปิดกลางคืน เลยหาข้อมูลในเน็ตได้ง่ายหน่อย เเต่ทีนี้อยากรู้ว่าถ้าเปิดกลางวันที่อากาศร้อนหน่อย คอมน่าจะทำงานเพิ่มขึ้นเมื่อวานลองเปิดเเล้วประมาณ 27องศาeconoโหมดกำลังดี คิดว่าจะเปิดประมาณนี้ค่ะ อยากรู้ว่าค่าไฟคิดง่ายๆจะเป็น2เท่าของกลางคืนรึเปล่าคะ หรือเเพงมากกว่านั้น

หรือว่าถ้าเปิดกลางวันตัวเเปรมันจะไม่สามารถควบคุมได้ วันไหนร้อนจัดก็กินไฟเยอะ วันไหนร้อนน้อยก็กินไฟน้อย

พอจะมีวิธีคิดคร่าวๆไหมคะ หรือท่านใดมีประสบการณ์ ใช้งานเเอร์ตอนกลางวันอยากรู้ว่าค่าไฟเท่าไรบ้าง
กลัวจุกค่าไฟค่ะ บางวันไม่ร้อนมากก็จะพยายามไม่เปิด
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่