หน้าเป็นสิวผดสิวอุดตันทำไงดี

ตามหัวข้อเลยครับ ตอนนี้หน้ามีสิวผดกับสิวอุดตันเยอะมาก สิวผดจะมีบริเวณหน้าผากครับมีเยอะมาก
สิวอุดตันมีบริเวณจมูกกับหน้าผากเราลองมาหลายวิธีแล้ว อยู่รร.ก็คอยทางแป้งตลอด พอรู้สึกว่าหน้าเริ่มพักกลางวันก็จะไปล้างหน้า อยู้บ้านตอนกลางคืนก็ล้างหน้าพร้อมกับทาครีมบำรุง ผมไม่อยากพึ่งยาหมอครับเพราะเพื่อนไปหามาแล้วสิวหายจริงแต่เป็นรอยดำรอยแดงเยอะมากครับ
พอจะมีวิธีช่วยให้สิวผดกับสิวอุดตันหายมั้ย
ครีมบำรุงที่ทาตอนกลางคืนอันไหนดี
โฟมล้างหน้าอันไหนดี
ส่วนตัวเป็นคนหน้ามันครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เอาจากประสบการณ์ตัวเองนะครับ ยาวนิดนึง
ผมเป็นคนมีสิวอุดตันเหมือนกันแต่ตอนนี้น้อยลงแล้ว มีบ้างเล็กน้อย
ตอนเช้า
1.ใช้คลีนซิ่งกับสำลีเช็ด(ส่วนมากผมเช็ดแต่ตอนดึก)
1.ล้างหน้าด้วยเจลล้างหน้า เช้า1 ก่อนนอน1 หรือถ้าหน้ามันมากๆก็จะล้างน้ำเปล่า(ถ้าไม่ได้ทาครีมดันแดด) หรือซับทิชชู่(ทาครีมดันแดด)
3.ใช้โทนเนอร์
4.ใช้ครีมที่เบาหน้าส่วนมากจะใช้เป็นน้ำตบหรือไม่ใช้เลยในเฉพาะตอนเช้าเพราะกลัวว่าหน้าจะมันมากเกินไป
5.เลือกครีมกันแดดที่ไม่หนักหน้า ไม่มัน ไม่เยิ้ม
ตอนกลับถึงบ้านส่วนมากผมจะเช็ดหน้าด้วยคลีนซิ่งเลยแล้วค่อยไปอาบน้ำล้างหน้าที่หลังถ้าไม่ขี้เกียดหรือไม่ก็ล้างน้ำเปล่าใช้เย็นๆหน้าและลดความมัน
ตอนดึก
6.เช็ดหน้าด้วยคลีนซิ่ง
7.ทายาแต้มสิว เบนแซค5% 15นาทีแล้วล้าง (ถ้าใช้ครั้งแรกแนะนำเป็น2.5% แต่ลองทาซักแปปๆดูก่อนกันแพ้)ราคาประมาณ140
8.ล้างหน้าด้วยเจลล้างหน้า
9.ใช้โทนเนอร์
10.ทาครีม แต่ครีมก็คงรจะทาไล่ลำดับจากตัวที่เนื้อไม่แน่นไปจนถึงครีมเนื้อหนัก เช่น น้ำตบ เซรั่ม มอยส์ ถ้าเป็นสิวอุดตันแนะนำอย่าใช้พวกครีมเนื้อหนัก ใช้แบบพวกให้ความชุ่มชื่นกับผิว แต่เนื้อไม่หนักผิว เช่น นูโทรจีน่า อันนี้ใช้ดีครับหอมด้วย(ไม่ได้ค่าโฆษณา)
10.ก่อนนอนอย่าใช้ครีมเยอะเกินไปเพราะบางครั้งคุณอาจจะตื่นมาพร้อมหน้าที่มันเยิ้มและนั่นเป็น1ในสาเหตุสิวอุดตัน อ้อ!จริงๆแล้วมีเจลแต้มสิวด้วยครับ ผมไม่เคยใช้แต่กำลังศึกษาอยู่ว่าจะซื้อมาใช้
สู้ๆนะครับเมื่อก่อนผมสิวอุดตันหัวดำเยอะมาก ตอนนี้เป็นอุดตันแต่ไม่มีหัว  แต่น้อยลงกว่าแต่ก่อนมากๆ แต่ก็มีรอยดำจากกดสิวอยู่ว่าจะหายาทาแก้รอยดำอยู่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่