รับราชการต่อหรือพอเท่านี้ดี

หนูเพิ่งเข้าบรรจุเป็นข้าราชการครูที่โรงเรียนแห่งหนึ่งค่ะ(สอนภาษาจีน) เงินเดือนอยู่ที่15,050 บาทค่ะ ที่โรงเรียนของหนูเป็นโรงเรียนขนาดเล็ก เพราะฉะนั้น ภาระงานเลยค่อนข้างหนัก เหมือนต้องไปทำงานทุกวันไม่มีหยุดเสาร์อาทิตย์ และในวันธรรมดาก็ทำงานอยู่ในโรงเรียนถึงประมาณ2-3ทุ่มเป็นขั้นต่ำ ไม่มีเวลาเลิกงานที่ตายตัว ต้องขออนุญาตกลับบ้านในทุกๆวัน หรือไม่ก็ต้องรอเขาอนุญาตค่ะ

ตอนนี้หนูเลยรู้สึกเครียดมากค่ะ มันเหมือนไม่มีเวลาพัก ไม่มีเวลาส่วนตัวให้พ่อแม่หรือดูแลตัวเอง

หนูก็ยังไม่กล้าที่จะตัดสินใจลาออกเพราะทราบว่าข้าราชการคืองานที่มั่นคงและมีสวัสดิการที่ดีถึงพ่อแม่

หนูควรอยู่ต่อ หรือลาออกแล้วไปทำงานเอกชนดีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่