บุคคลไร้รากเง้า ที่หน่วยงานรัฐปฎิเสธความช่วยเหลือ

สวัสดีครับ ผมชื่อนายเพชรรัตน์ มะยี
อายุ ตอนนี้ 26 ปี แล้วครับ เกิด พ.ศ 2535
เมื่อวันที่ 29 พ.ค 2562 ได้เดินทางไปขอให้หน่วยงานรัฐศูนพัฒนาสังคม ช่วยเหลือการเป็นบุคคลไร้รากเง้าแต่ไม่ได้รับการช่วยเหลือ ไปปรึกษาหลายที่ขอความร่วมมือเพื่อช่วยเหลือกลับไม่มีใครหยิบยื่น
ไปหาปลัด อำเภอก็ไล่ให้ไปเรียนจบ ป.ตรี การหาเงินเลี้ยงตัวเองหรือเรียนสู้มาโดยลำพังไม่ใช่ง่ายๆนะครับถึงเหนื่อยท้อแต่ก็ไม่เคยถอยในเมื่อคนเรามันเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกสิ่งที่จะทำดีได้
มีกฎหมายมาใหม่ผมก็ไปอ่านไปเดินเรื่องด้วยตัวเองทุกครั้ง 
ผมเกิดในประเทศไทย แต่ต้องการจะขอสัญชาติไทย ลำบากมากครับกับการทำงานเรียนจบแค่ ปวส2 ช่างยนต์ ไม่มีเงินที่จะเรียนต่อปริญญาตรี เพราะหาเงินเรียนเอง ไม่มีพ่อและแม่
เดิมแม่ยังอยู่ย้ายมาอยู่ที่นครสวรรค์กับพ่อเลี้ยง
แต่พ่อเลี้ยงเสียชีวิตแร้วครับส่วนแม่ก็ติดต่อไม่ได้
ผมมีทั้งวุฒิการศึกษา ใบเกิด ทะเบียนเล่มเหลือง บัตรผู้ถือสถานะ บุตรคนต่างด้าวที่เกิดในประเทศไทยซึ่งขึ้นต้นด้วยเลข 7
หวังว่าบทความนี้จะมีคำตอบกับเด็กไร้สัญชาติคนนี้
หรือคนอื่นๆอีกที่ต้องการตำตอบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่