ถ้าเราอยากเป็นวิศวกรปิโตรเลี่ยมแล้วดันทำไม่ได้!!ต้องทำไงคะ..

สวัสดีค่ะ คือเรามีคำถามมาถามเพื่อนๆพี่ๆกันค่ะ คือเราอะอยากที่จะเป็นวิศวกรปิโตรเลี่ยมมากๆค่ะ(อันที่จริงมันก็อีกนานที่เราต้องเข้ามหาวิทยาลัยเพราะตอนนี้ยังอยู่มัธยมอยู่อะค่ะ)คือเราก็ไปหาข้อมูลต่างๆตามพันทิป ตามกูเกิล อะไรต่างๆนานา แล้วคือ มีกระทู้นึงบอกว่าถ้าเราอยากจะเรียนเป็นอาชีพนี้ ต้องเรียนวิศวะทั่วไปแล้วค่อยเลือกภาคตอนปี2 อะค่ะ แล้วประเด็นที่อยากรู้มากๆคือ ถ้าเราแบบเข้าภาควิศวะปิโตรเลี่ยมไม่ได้ แล้วเราต้องทำยังไงอะคะ คือต้องเลือกภาคที่คะแนนมันถึงเหรอคะ แล้วแบบถ้าเราอยากเป็นแค่วิศวะปิโตรเลี่ยมไม่อยากเป็นวิศวะอย่างอื่นเลย แต่เผอิญดันทำไม่ได้  ต้องทำไงดีอะ
ปล.ไม่รู้อะไรเลยนะ นี่ไปหาข้อมูลมาตั้งเยอะกว่าจะมาเขียนกระทู้นี้ได้ ภาคก็คืออะไรไม่รู้ แม่บอกอย่าพึ่งคิดมาก แต่นี่คือคิดไปไกลถึงไหนต่อไหนแล้ว//ทุบหัว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่