กังวลจังค่ะ คลำพบก้อนที่คอด้านหน้า จะมีโอกาศเป็นโรคอะไรได้บ้างคะ ?

สวัสดีค่ะ จขกท. อายุ 27 ปี เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้เห็นความผิดปกติที่คอด้านหน้า คือจะมีก้อนนุ่มๆ เคลื่อนที่ตามการกลืน กดไม่เจ็บ ก้อนจะอยู่ล่างๆเยื้องไปทางขวานิดๆ น่าจะเป็นตำแหน่งของต่อมไทรอยด์ เลยไปพบหมอ หมอก็ได้ทำการตรวจโดยการจับกดที่บริเวณก้อน แล้วทำการเจาะคอเพื่อดูดชิ้นเนื้อไปตรวจ รวมไปถึงตรวจเลือดหาค่าไทรอยด์ แล้วนัดฟังผลอีกทีสัปดาห์หน้า อ้อลืมบอกไปค่ะ หลังจากเจาะชิ้นเนื้อที่คอเสร็จหมอก็พูดขึ้นมาประมาณว่าเป็นเหมือนซีสต์หรือถุงน้ำ เลยอยากจะถามเพื่อนๆว่าถ้ามันเป็นลักษณะนี้จะมีโอกาสเป็นเนื้องอกชนิดร้ายหรือโรคร้ายได้มากน้อยแค่ไหนคะ รบกวนตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่