เรียนกฎหมาย เป็นทนายความ ทำงานเอกชน หรือราชการ ดีคะ? ขอคำแนะนำ

กำลังเรียนนิติศาสตร์อยู่ค่ะแต่ยังสับสนอยู่ว่าจะทำงานทางไหนเอาตรงๆคือเราชอบงานที่รายได้ดีค่ะ(อันนี้บอกตามความต้องการจริงๆไม่ดราม่านะคะ) เกรดเฉลี่ยไม่ต่ำกว่า3.5 แต่ก็ไม่ได้เก่งมากแค่พอถูๆไถๆไปได้อังกฤษก็ไม่ค่อยเก่งตอนแรกตั้งใจไว้ว่าจะเป็นทนายแต่พี่ทนายที่รู้จักบอกว่าช่วงแรกมันลำบากมากๆแทบไม่มีลูกความกว่าจะตั้งหลักปักฐานได้ก็ใช้เวลานานหนูจึงเริ่มสับสนเพราะด้วยปัญหาครอบครัวที่บ้านเลยต้องการให้หางานที่ช่วยดูแลคนในครอบครัวได้ก็เริ่มไปสนใจพวกงานเอกชนทางด้านกฎหมายบริษัทกฎหมายที่มีรายได้เป็นเงินเดือนเพราะมันเริ่มเงินเดือนที่ค่อนข้างสูงแต่ทางบ้านก็แอบหวังให้หนูทำงานราชการแต่หนูไม่ค่อยอยากทำเหตุผลด้านความรู้สึกส่วนตัวตอนนี้เลยยังหาทางออกให้ตัวเองไม่ได้แต่ความรู้สึกส่วนตัวหนูคืออยากเปิดสำนักงานทนายความ  อยากให้ผู้ที่มีประสบการณ์ทางด้านนี้แนะนำเป็นแนวทางหน่อยค่ะขอบคุณนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่