เงินเดือนประมานไหนถึงจะสามารถผ่อนบ้านและรถได้พร้อมกัน โดยไม่สาหัสมาก

ตามหัวข้อค่ะ ดิฉันทำงานได้5 ปี เพิ่งจะซื้อรถ ราคา6แสนต้นๆ เงินเก็บมีแค่แสนหก ดาวรถหมดเลยค่ะ ผ่อนเดือนละเก้าพันเกือบหมื่น กำลังคิดจะซื้อบ้านทาวโฮมหลังเล็กหรือคอนโด เพราะเช่าเขาอยู่เดือนละ 7-8พัน บ้านหรือคอนโดงบ2ล้านต้น ถ้าผ่อนสองอย่างพร้อมกันมันจะจุกไปไหมคะ เงินเดือนหักพวกโพวิเด้นฟัน ประกัน ภาษีต่างๆ เหลือ54kนิดๆ ผ่อนคนเดียวไม่มีใครช่วย

ปล. เงินเก็บ จริงประมาน2 ปี ก่อนหน้านี้เงินที่มีก็เอาไปเที่ยว ตปท และเงินเดือนยังไม่เยอะยังไม่ขึ้น ในช่วง 1-3ปีแรก
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
คิดหยาบๆน่ะครับ

ผ่อนคอนโดเตรียมไว้เดือนล่ะ 20000-30000 บาท
ผ่อนรถเดือนล่ะ 10000 บาท
ค่าน้ำมันรถตีไปเดือนล่ะ  5000 บาท  วันล่ะ 100 นิดๆ  ต้องคิดเผื่อตอนน้ำมันขึ้นราคาอนาคตด้วย
ค่าไฟเดือนล่ 3000 บาท
ค่าน้ำ 300 บาท
ค่ามือถือ 1000 บาท
Internet บ้าน  800 บาท
ค่ากินเดือนล่ะ 4500 บาท  คือวันล่ะ 150 บาท  ตกมื้อล่ะ 50 บาท* 3 มื้อ รวม ของหวาน กาแฟ เข้าไปด้วยในนี้เลย
รวมๆ คือ  50000 บาท โดยประมาณ ประหยัดหน่อยก็อาจจะเหลือสัก 30000-40000 บาท แต่ประเมินไว้สูงหน่อยดีกว่า

ยังไม่รวม ค่าส่วนกลางคอนโดรายปี  ประกันรถรายปี  ประกันชีวิตรายปี  บัตรเครดิตรายเดือน สังสรรต่อเดือน  ต่อทะเบียนรถรายเดือน  พรบ  ค่าซ่อมบำรุงรถเช่น เปลี่ยนยางทุกๆ 2-4 ปี  น้ำมันเครื่อง  ให้ครอครัว พ่อแม่  ค่าเสื้อผ้า สบู่ ยาสีฟ้น  เงินสำรองต่างๆ อันนี้คุณก็ไปคิดรายวัน สรุปออกมาเป็นรายเดือน ก็รู้ล่ะว่าต่อเดือนต้องใช้เงินเท่าไร  

จะให้สบายก็ต้องมีรายได้เข้าบ้าน 1 แสนบาทต่อเดือน หาเกินได้ เป็นเงินสำรอง หาอาชีพเสริม รายได้เสริมเอา
ความคิดเห็นที่ 6
เคสคุณ เหมือนของผมเลยครับ รายได้ 50K สบายมากครับ ผ่อนรถ 10K บ้าน 2.5 ล้าน ผ่อน 1.75K
เหลือเงินใช้จ่าย 2.25 K สบายมากครับ อยู่ได้
เพราะว่ารถ ซักพักมันก็หมดครับ

ตอนที่ผมรายได้เท่าคุณ 50K ผมก็ซื้อบ้าน 4.2 ล้าน แต่กู้ 3.6 ล้าน ... ผ่อนบ้าน 2.5K ช่วยแฟนผ่อนรถ (รถแฟน ) 6,000 คนละครึ่ง รถตัวเองหมดแล้ว ... จนตอนนี้รถแฟนก็หมดแล้วเช่นกัน ชีวิตก็อยู่ได้อย่างสบายครับ บ้าน อีก ไม่ถึง 5 ปี ก็หมดแล้วครับ

ดังนั้น เคสของคุณ สบายครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่