ได้งานใหม่จะไปดีไหมค่ะ กลัวการเปลี่ยนแปลง ??

เราเป็นพนักงานบริษัท เอกชนแห่ง  ซึ่งตอนนี้บริษัทมีปัญหาเกี่ยวกับทางด้านการเงินมาก จนทำให้บริษัทไม่มีเงินจ่ายเงินเดือนพนักงาน ถ้าสิ้นนเดือนนี้ก็เป็นเวลา 3 เดือนที่เราไม่ได้เงินเดือน ซึ่งเรามีภาระค่าใช้จ่ายต่างๆ  ลำพังเงินเดือนแฟนก็คงไม่พอ ลืมบอกไปค่ะ ว่างานเราสบายมาก มีธุระลาได้ ไม่สบายลาได้ เจ้านายและหัวหน้าใจดีค่ะ คือช่วงเวลาที่เราว่างงานเราก็หารายได้พิเศษคือขายของออนไลน์เป็นวิธีหาเงินอีกทาง สามารถขายได้ทั้งวันแบบบายๆ ค่ะ นั่งดูยูทูปได้ทั้งวัน เพราะงานไม่ยุ่งเลย แต่ช่วงนี้ขายไม่ค่อยดีค่ะ แต่ก็แอบคิดอยู่ในใจว่าเรามานั่งเอาเปรียบบริษัทหรือเปล่า??  เลยคิดว่าจะลองหางานใหม่ เราเลยไปลองสมุรสอบแข่งขันที่กรมวิทย์ฯ ซึ่งเป็นพนักงานราชการทั่วไป แต่เบิกอะไรไม่ได้นะค่ะ ไม่มีสวสดิการอะไรค่ะ แต่เงินเดือนขึ้นทุกปีค่ะ เหมือนเป็นเจ้าหน้าที่รัฐค่ะ ดันสอบได้  เงินเดือนไม่ได้ต่างกันเลยค่ะ งานใหม่ที่ได้ เงินเดือนน้อยกว่าที่ทำอยู่ 1000 บาทค่ะ
และสิ่งที่เรากลัว คือ 
1. เราจะขายของออนไลน์ได้ไหม??
2.  กลัวเจองานหนักกกวา่เดิม 
3. กลัวเจอเพื่อนร่วมงานที่เข้ากันไม่ได้ค่ะ เพราะเพื่อนร่วมงานที่บริษัทเราเจอแต่คนดีๆค่ะ 
4. กลัวที่ทำงานไม่ดีอย่างที่คิดค่ะ 

ถ้าไปที่ทำงานใหม่ไม่ดีจะกลับมาที่เดิมไม่ได้แล้วค่ะ 
***เราคิดอยู่หลายทางกลัวหนีเสือปะจระเข้ ส่วนเรื่องอื่นๆ เช่น เพื่อนร่วมงานที่บริษัท ส่วนใหญ่เข้ากันได้ ทำงานมา 5 ปี เริ่มชินกับที่นี่ค่ะ กับพี่ที่ทำงานคุยเป็นพักๆๆ ไม่มีเรื่องคุยก็ไม่คุยค่ะ ถ้าไม่คิดอะไรมาก อยู่คนเดียวก็โอเคค่ะ พี่เค้าคุยเราก็คุยไม่คุยเราก็เงียบ แต่ตอนนี้หมือนอยู่คนเดียวได้แล้วค่ะ
ขอคำแนะนำเพื่อนๆ หน่อยว่า เราควรจะไปดีไหมค่ะ กังวลมากๆเลยค่ะ อมยิ้ม20
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่