ปัญหาระเบียงคอนโดเป็นพื้นที่ส่วนกลาง

สวัสดีค่ะ เราอยากสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมจากพี่ๆหน่อยค่ะ

คอนโดเราอยู่อโศกค่ะ เป็นคอนโดเก่าอายุ 20 ปี  + แล้วค่ะ ทีนี้ในคอนโดนี้จะมีอยู่ 3 ห้องที่จะมีระเบียงใหญ่ ติดอยู่หน้าห้องเลย 
ซึ่งเท่าที่ทราบมาคือ ระเบียงนี้เป็นความผิดพลาดในการสร้างตึกค่ะ คือมันเป็นการร่นระยะของตึกเข้าไปจึงเกิดเป็นระเบียงนี้ออกมา
ซึ่งไม่สามารถปิดตายตรงนี้ได้เพราะเป็นหลังคาของห้องด้านล่าง ตึกเลยตีว่าให้พื้นที่ตรงนี้เป็น พื้นที่ส่วนกลาง โดยไม่สามารถมีใครเข้าไปใช้พื้นที่นี้ได้
นอกจากเจ้าของห้องที่ติดกับระเบียงนี้เท่านั้น (คือมันไม่มีทางเข้าอื่นเลยนอกจากต้องเดินทะลุห้องนี้ออกมา) โดยมีมติจากกรรมการของตึกว่า
1. เจ้าของห้อง3ห้องนี้ต้องจ่ายเงินให้ตึกเหมือนการเช่าพื้นที่นี้เป็นรายเดือน เพราะใช้ได้แค่เจ้าของ
2. สามารถวางของตกแต่งได้ ทำอะไรได้ที่ไม่ยึดติดตรึงตรากับตึกหรือทำให้ตึกเสียหาย
3. การกระทำใดๆทุกอย่างเจ้าของห้องนั้นต้องเป็นผู้ดูแลค่าใช้จ่ายเอง ตึกไม่เกี่ยว 
4. ต้องดูแลรักษาความสะอาด ให้ดูเรียบร้อยเสมอ 
5. หากมีการรั่วซึมหรือห้องด้านล่างระเบียงเกิดท่อแตกอะไรขึ้นมาต้องอนุญาติให้นิติผ่านเข้าห้องเพื่อไปซ่อมแซม 

ซึ่งก็เป็นแบบนี้มาปกติ จนเมื่อไม่นานมานี้มีการเปลี่ยนแปลงกรรมการใหม่ของตึก ซึ่งเค้าโจมตีห้องที่ติดระเบียงว่าจะไม่ให้ใช้ จะเอาลูกกรงมาปิด 
กล่าวหาว่าเจ้าของห้องทำประตูทะลุออกไปเอง (ซึ่งไม่จริง มีประตูอยู่แล้วตั้งแต่ซื้อมา) เค้าจึงจะจัดประชุมวิสามัญขึ้นแล้วใช้มาตรา 48 ใน พรบ.อาคารชุด
กล่าวคือ (๔) การแก้ไขเปลี่ยนแปลงข้อบังคับเกี่ยวกับการใช้หรือการจัดการทรัพย์ส่วนกลาง  

ซึ่งในจดหมายเชิญประชุมไม่ได้แจ้งว่าจะให้ใช้หรือไม่ให้ใช้ แจ้งแค่หัวข้อเฉยๆ ซึ่งคนที่รับใบมอบอำนาจก็เป็นคนที่กก.ชุดใหม่จ้างมาให้ถือใบมอบแล้ว
ไม่ต้องคิดอะไร ถ้าเค้าบอกไม่ก็ต้องตามเค้าว่าไม่ ถ้าว่าใช่ก็ต้องใช่ตาม 

ทีนี้คำถามคือ ในมาตรา 48 มันจะมีข้อ (๒) การจําหน่ายทรัพย์ส่วนกลางที่เป็นอสังหาริมทรัพย์  มันทำได้มั้ยคะ หรือ จะหาข้ออะไรมาพูดกับเค้าดีเพื่อจะได้ใช้ต่อแบบไม่มีปัญหา 
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่