อยากรู้เรื่องพระนามครับ

พระนามของบูรพกษัตริย์ราชวงศ์จักรีที่ ร.6 ทรงเปลี่ยนให้แต่ล่ะพระองค์ ตั้งแต่ ร.1 - ร.5 แล้ว ร.6 ก็ยังทรงเปลี่ยนให้พระองค์ด้วย โดยเปลี่ยนคำนำพระนามเป็น พระบาทสมเด็จพระรามาธิบดีศรีสินทร แต่ในสมัยปัจจุบันนี้ทำไมถึงไม่มีการใช้เลยครับ ในรัชสมัยต่อมาคือ ร.7 - ร.9 ก็ไม่ได้ใช้ จน ร.10 มีการใช้ที่คล้ายกับพระนามแบบ ร.6 ผมสงสัยว่าทำไมถึงไม่มีการใช้ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ขึ้นอยู่กับพระราชนิยมของพระมหากษัตริย์แต่ละพระองค์ครับ

สันนิษฐานว่าพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวอาจจะไม่ได้โปรดพระปรมาภิไธยตามแบบรัชกาลที่ ๖ จึงโปรดให้กลับไปใช้แบบเดิม แต่เว้นเฉพาะพระปรมาภิไธยของรัชกาลที่ ๖ ยังคงเป็น "พระบาทสมเด็จพระรามาธิบดีศรีสินทร" อยู่

มาถึงรัชกาลปัจจุบัน ทรงเลือกพระปรมาภิไธยตามพระราชนิยมรัชกาลที่ ๖ กลับมาใช้ใหม่ ร่วมกับคำว่า "ปรเมนทร" ซึ่งเป็นพระราชนิยมตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๔ ได้เป็นพระปรมาภิไธยว่า "พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทร" ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่