ยายเป็นหนี้นอกระบบ 1,400,000 7 ปีผ่านไปกลายเป็น 4,500,000

เมื่อปี 2555 ยายเราไปกู้เงินจากเจ้าหนี้แถวบ้านเป็นจำนวนเงินประมาณ 1,400,000 โดยเอาฉโนดที่ดิน 9 ไร่ไปให้เจ้าหนี้เก็บไว้ ทีนี้ยายเราเสียกะทันหันครอบครัวเราไม่มีใครรับรู้เรื่องหนี้ดังกล่าว (แต่คาดว่าลุงน่าจะพอรู้เรื่องบ้าง เพราะลุงเราก็เป็นลูกหนี้ของเจ้าหนี้คนนี้เหมือนกัน น่าจะเคยคุยกัน)   แต่แม่เราเพิ่งมารู้เรื่องเมื่อไม่นานมานี้ จึงพยายามหาทางใช้หนี้โดยแม่ว่าจะยกที่ดินจำนวน 30 กว่าไร่ ของแม่ให้เจ้าหนี้แต่ยังไม่พอ เจ้าหนี้อยากได้อีกเก้าไร่ที่เก็บโฉนดไว้จึงน่าจะพอถึง 4,500,000

อยากสอบถามว่าดอกเบี้ยสามล้านที่เกิดขึ้นในระยะเวลา 7 ปี นี่ถือว่าอยู่ในเรทตามกฎหมายรึป่าว ที่สอบถามเพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการกู้ยืมอะไรแบบนี้จริงๆค่ะ   ใครพอมีคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ ของคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่