ลูก 2 เดือน กลางวันต้องให้อุ้มเดิน วางลงที่นอนแล้วร้อง มีแนวทางแนะนำมั้ยคะ

แม่มือใหม่ รบกวนสอบถามค่ะ

ลูกสาวอายุ 2 เดือน กลางวันหลังจากทานนมอิ่ม เล่นจนง่วงแล้ว อุ้มกล่อมซักพักก็หลับ แต่วางไม่ได้เลยค่ะ วางปุ๊บร้องๆ ต้องอุ้มกันทั้งวัน บางทีนั่งอุ้มก็ไม่ยอมนะคะ ต้องเดินซะด้วย ฮึ่มๆ

จะพอมีทางให้ยอมหลับได้บ้างคือ นอนหงายแล้วห่อตัว ถ้าไม่ห่อตัว น้องจะผวา แต่หน้านี้อากาศก็ร้อนเหลือเกิน (เลี้ยงที่ไม่มีแอร์) จะห่อตัวก็ไม่ไหว สงสารลูก
แต่ถ้ากลางคืนนอนในห้องแอร์ จับห่อตัวนอนยาวได้ทุกคืนค่ะ

ทีนี้สงสัยว่า เราจะแก้ไขปัญหานี้ยังไงดีคะ แม่ชักจะเจ็บข้อมือละค่ะ -"-

แต่ถ้าแม่จะอุ้มต่อไปก็ไม่มีปัญหา แต่รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความหวังว่า ซักประมาณกี่เดือนที่น้องพอจะยอมนอนเองได้ นอนหงายแล้วไม่ผวา...จะนับวันรอค่ะ...^^"

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่