ชวนมาทำ เค้กส้มสูตรนุ่มไม่ใส่สารเอสพี ทำไม่ยากด้วยค่ะ

วันนี้ชวนมาทำเค้กส้มสูตรนุ่มไม่ใส่สารเอสพีค่ะ ขอบอกว่าทำง่ายสุดๆ เเละนุ่มฟูสวยด้วยค่ะ
ส่วนผสม

3 ฟอง ไข่ไก่เเช่ตู้เย็น ( นํ้าหนักไข่รวมเปลือกหนัก 65 กรัมต่อฟอง)
95 กรัม นํ้าตาล
100 กรัม เเป้งเค้กร่อน
1/4 ช้อนชา เกลือ
25 กรัม นํ้ามันพืช
35 กรัม นํ้าส้มคั้น 
1 ลูก ผิวส้มขูด (ล้างผิวส้มให้สะอาดเเล้วเช็ดให้เเห้งก่อนนะมาขูด) ใช้ส้มสายนํ้าผึ้ง หรือส้มมีรสหวานที่สามรถหาซื้อได้ค่ะ

วิธีทำ
1 เปิดเตาอบที่อุณหภูมิ 170 องศา เตรียมพิมพ์เค้กกลมขนาด 15 เซนติเมตร เเละรองกระดาษอบ
2 นำส้มมาล้างนํ้าให้สะอาด เเล้วขูดผิวส้ม เเละคั้นนํ้าส้ม

3 นำไข่ไก่เเละนํ้าตาลมาใส่ในอ่างผสม ตีไข่กับนํ้าตาลด้วยเครื่องตีในความเร็วที่ตํ่าที่สุด ในวีดีโอจะใช้ความเร็วสปีด 1 ตีเป็นเวลา 15 นาที

4 นำผิวส้มที่ขูดไว้มาใส่ผสมกับส่วนของไข่ ผสมให้เข้ากันอย่างเบามือ

5 นำเเป้งเเละเกลือที่ร่อน มาใส่ในส่วนของไข่ โดยเเบ่งใส่ 3 ครั้ง คนให้เข้ากันอย่าให้มีก้อนเเป้งในเนื้อเค้ก

6 นำส่วนของนํ้าพืชเเละนํ้าส้มมาผสมกัน เเล้วเเบ่งส่วนของเเป้งเค้กใส่ลงไปผสมเล็กน้อยตีให้เข้ากัน เเล้วนำไปใส่ลงในอ่างผสมเเป้งเค้ก คนอย่างเบามือ

7 นำเเป้งที่ผสมเเล้วใส่ในพิมพ์เค้กที่เตรียมไว้ หลังจากนั้นใช้ไม้ขนาดเล็กคนเเป้งเป็นวงกลม เเละกระเเทกพิมพ์เค้กกับโต๊ะประมาณ 3-4 ครั้งเพื่อไล่ฟองอากาศในเเป้งเค้ก

8 อบเค้กที่อุณหภูมิ 170 องศา เป็นเวลาประมาณ 30-35 นาที หรือจนเค้กสุก นำเค้กออกจากเตา เเล้วพักไว้ประมาณ 5-10 นาที ก็สามารถถอดพิมพ์ออกมาได้
*สามารถตรวจว่าเค้กสุกได้โดยการนำไม้เล็กๆจิ้มลงไป ถ้าไม่มีเศษเค้กติดขึ้นมาเเสดงว่าสุก

ฝากกดติดตามช่องด้วยนะคะ จะพยายามนำสูตรขนมอร่อยๆ มานำเสนอตลอดค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่